ผ่าฟันคุดแล้วไม่ปวด ไม่บวม ไม่เจ็บ? ปกติมั้ยคะ?

เกริ่นก่อนนะคะ นี่คือครั้งแรกเราไปผ่าฟันคุดซี่ล่างในสุดข้างซ้าย เบื้องต้นก่อนไปผ่าเหงือกบวม ปวดมาก หมอเลยให้ยาแก้อักเสบมากินก่อนไปผ่า พอถึงวันนัดผ่าเราไม่เจ็บเหงือกแล้ว หมอเลยตรวจในช่องปากว่าจะต้องทำซี่ไหนบ้าง หมอบอกเราต้องเอาออก2ซี่ คือซี่บนถอน ซี่ล่างผ่า ปกติหมอต้องX-rayก่อน แต่เราไม่ไหวค่ะ กับการคาบอะไรไว้ในปาก เพราะเป็นคนอ้วกง่ายมาก หมอเลยไม่X-rayค่ะ ทำการผ่าเลย ก็ผ่านไปได้ด้วยดี หมอเย็บแผลเรียบร้อย ประมาณ20นาทีก็เสร็จแล้ว หมอก็ให้กัดผ้าก๊อช แต่หมอไม่ได้สั่งให้ประคบเย็นอ่ะค่ะ แล้วเรามาหาข้อมูลก็รู้ว่ามันต้องประคบก็เลยวันแล้วค่ะ แต่เราก็ไม่บวม ไม่ปวด ไม่เจ็บอะไรเลยค่ะ แบบนี้คือปกติมั้ยคะ? เห็นคนอื่นเค้าบวม,ปวดกัน แต่เราปกติมาก เหมือนไม่ใช่คนพึ่งผ่าฟันมา

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่