ทำยังไงถึงจะได้เงินคืน และไม่มาขอยืมอีก

พี่ที่ทำงานเดียวกันกับเรามาขอยืมเงิน(เงินเก่าเราเค้าเอาไปจะ 10 ปีแล้วยังคืนไม่ครบเลย)เราเลยไม่ให้ แต่เค้าเห็นเราพาครอบครัวไปเที่ยว ไปทานอาหาร เค้าเลยพูดกับคนอื่นว่าเราไม่มีน้ำใจ มีเงินไปเที่ยวแต่ไม่ให้เค้ายืมเงิน เราควรทำอย่างไรดี เราอยากได้เงินเก่าคืนให้หมดและไม่อยากให้เค้ามายืมอีกค่ะ ใครมีคำแนะนำบ้างดีๆคะ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
ให้ชิงเล่นบทผู้ถูกกระทำก่อนเค้าครับ พอถูกยืมเงินเนี่ยให้ร้องไห้แล้วชี้หน้าด่าเลยว่าของเก่ายืมเงินไปตั้งสิบปีแล้วไม่คิดจะใช้ เป็นเจ้ากรรมนายเวรมาจากไหน แล้วร้องดังๆเลยครับว่าเอาเงินกรูคืนมาให้คนอื่นได้ยินกันทั่วๆ

อาวุธเค้ามีอย่างเดียวคือเล่นบทเหยื่อ ถ้าเราชิงเล่นก่อนเค้าจะไปไม่เป็นครับ แล้วไปร้องเรียนหัวหน้าด้วยว่าพี่คนนี้มารังควาญ ยืมเงินแล้วเบี้ยว แล้วำอไม่ให้ยืมเพิ่มก็มาบีบบังคับ เอาเรื่องทางวินัยด้วยเลยครับว่าก่อความเดือดร้อนรำคาญ เอาให้ถึงระดับฝ่ายบุคคลต้องเรียกไกล่เกลี่ยแล้วทำสัญญาว่าพี่คนนี้ต้องใช้เงินคืนคุณ จะผ่อนจ่ายเดือนเท่าไหร่ก็ได้

ผมแนะนำให้ขนาดนี้แล้ว จขกท.คิดว่าทำได้ไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่