สอบถามโรคในต้นไม้และวิธีการดูแลค่ะ (มีภาพประกอบ)

เป็นมือใหม่ค่ะ เมื่อวันเสาร์ซื้อต้นแก้วกาญจนามา 2 ต้น มาวันแรกสวยมากเลยค่ะ ก็วางไว้ในที่ร่มรำไร และรดน้ำชุ่มๆวันละครั้งตอนเช้า วันนี้วันพุธ พบว่าเริ่มมีใบไหม้ เมื่อคืนวันอังคารเจอ 1 ใบ (ตอนมืด) เด็ดออกไปแล้ว ใบนั้นไหม้ เหลืองทั้งใบ พอตอนเช้ามาเจอว่ามีอีก 2 ใบที่เริ่มไหม้

และอีกต้นที่เพิ่งซื้อมาวันเสาร์เหมือนกัน คือต้นไฮเดรนเยียค่ะ เริ่มมีใบไหม้เหมือนกันเลยค่ะ

ทั้งสองต้นวางในบริเวณร่ม มีแดดบ้างรำไร แต่มีต้นไม้ใหญ่บังนะคะ รดน้ำวันละครั้งตอนเช้าค่ะ

ต้นสุดท้าย คิดว่าเป็นเข็มนะคะ อันนี้มีนานแล้ว ทางโครงการจัดสวนให้ตอนซื้อบ้าน ตอนนี้สภาพเป็นแบบนี้ อยู่ห่างจากจุดที่วางแก้วกาญจนาและไฮเดรนเยียประมาณ 4 เมตร ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวข้องกันไหม

ขออนุญาตสอบถาม ทั้ง 3 ต้นเป็นโรคในต้นไม้หรือเปล่าคะ สอบถามบางท่านแจ้งว่าแดดแรงเกินไป แต่เราวางในที่ร่มรำไรใต้ต้นไม้ใหญ่ แล้วใบไหม้เร็วมาก เพิ่งซื้อวันเสาร์ วันพุธออกอาการผิดปกติ ถ้าหากเป็นโรคในต้นไม้ มีท่านใดพอจะทราบโรค และวิธีการดูแลไหมคะ 

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่