ต้องผูกสูตร IF หรือ Countif อย่างไร หรือต้องใช้สูตรไหนครับ

กระทู้คำถาม
คือผมต้องการสร้างข้อมุล ประมาณนี้ครับ
สมมติ 
A1 = ผ่าน
A2 = ผ่าน
A3 = ไม่ผ่าน
A4 = N/A

A5 เป็นช่อสรุปข้อมูลดังนี้
1. ถ้า A1:A4 มีคำว่า ไม่ผ่าน ช่องใดช่องหนึ่ง ให้แสดงผลเป็นคำว่า "ไม่ผ่าน"
2. ถ้า A1:A4 มีคำว่า ผ่าน  ทั้งหมด 4 ช่อง ให้แสดงผลเป็นคำว่า "ผ่าน"
3. ถ้า A1:A4 มีคำว่า ผ่าน หรือ n/a และไม่มีคำว่า ไม่ผ่าน ให้แสดงผลเป็น คำว่า "ผ่าน"
4 ถ้า A1:A4 มีคำว่า N/A ทั้งหมด ให้แสดงผลเป็นคำว่า "์N/A"

รบกวนด้วยครับผม
แสดงความคิดเห็น
Preview