ร้านค้าไม่รับสแกนคนละครึ่ง เพราะซื้อของในราคา 20 บาท

สวัสดีครับ วันนี้ผมมีเรื่องน่าหงุดหงิดของพวกพ่อค้าแม่ค้า โครงการคนละครึ่งที่ไม่รับสแกนสินค้าในกรณีที่ซื้อไม่กี่บาทครับ 
-------------------------------------------------------------------
วันนี้ผมไปซื้อกล้วย 4 ลูกตรงโคนหวีกล้วย เขียน 20 บาท 
ผมเลยตัดสินใจซื้อ เพราะหิวก็เลยซื้อ
ด้วยความที่เราใช้สิทธิโครงการคนละครึ่งอยู่ ไม่อยากใช้เงินสด มันจะทำให้เราบริหารจัดการเงินของผมได้ยาก
( ในความคิดผมเป็นแบบนี้ ใช้คนละครึ่งหมดก่อนจึงจะกลับไปใช้เงินสด )

ถามพ่อค้าอีกครั้งว่า รับสแกนคนละครึ่งไหมครับ 
นางบอกว่ารับ และถามว่าเอาหวีไหน ผมก็บอกไปจะเอาหวี 20 บาทครับ 
และนางก็ถามซ้ำอีกว่าจะเอาหวีไหน ผมก็บอกอีกครั้งว่า เอาอันนี้ครับ 20 บาท 
นางบอกไม่รับสแกน ผมก็บอกงั้นไม่ซื้อครับ 

อีพ่อค้ากล้วย 20 บาท ไม่ขาย หรือหมิ่นเงินน้อยอันนี้ไม่เข้าใจ
หรือนางอาจจะคิดว่า 20 บาทไม่คุ้มค่าแก่เวลาในการกดโทรศัพท์เข้าไปสร้าง QR Code
20 บาทก็เงินป่ะ แค่สแกนมันยากมากหรอ (ในใจนี่คิดเลยว่า กล้วยเหลืองขนาดนี้ ไม่อยากขายก็ปล่อยให้เน่าซะอีแก่)

จริงๆ ร้านค้าพวกนี้ไม่สมควรแก่การเข้าร่วมโครงการคนละครึ่งเลยนะ
ถ้าผมมีร้านค้าเป็นของตัวเอง และเข้าร่วมโครงการคนละครึ่ง ลูกค้าซื้อของ 5 บาท ผมก็จะให้สแกน

ปล.แค่โมโหครับ ผมอยากระบาย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่