เรื่มต้นลงทุน(กองทุน)ผ่านธนารคาร หรือ สตาร์ทอัพการลงทุนดี?

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมอายุ 20 แล้วครับ เริ่มต้นลงทุนด้วยได้แล้ว ผมก็ได้ศึกษาการลงทุนมาบ้างตั้งแต่เรียนมัธยม ติดตามข่าวสารต่าง ๆ ตอนนี้พอที่จะลงทุนเองก็ลังเลว่าจะลงทุนผ่านทางไหนดี ผ่านธนาคาร หรือผ่านสตาร์ทอัพอย่างเช่น Finnomena ผมเลยอยากปรึกษาพี่ ๆ ชาวพันทิปว่าเริ่มต้นอย่างผมควรเลือกอย่างไร
ที่ผมคิด ณ ตอนนี้นะครับ ผมคิดว่าควรลงทุนผ่านธนาคารไปก่อน เพื่อเครดิตทางการเงินในอนาคต เผื่อในอนาคตผมต้องใช้งานผลิตภัณฑ์ทางการเงินของของธนาคารที่ผมใช้อยู่
เพราะตอนนี้เองผมก็กำลังเป็นนักศึกษายังไม่ได้มีงานประจำหรือรายได้เป็นหลักเป็นแหล่ง เงินลงทุนก็มาจากการเก็บออมในแต่ละเดือน ทางบ้านผมก็ไม่ได้มีฐานะที่ร่ำรวยอะไร แต่ผมอยากลงทุนเล็ก ๆ น้อย ๆ เท่าที่ผมไหว(เหมือนใบเบิกทางในการลงทุน) เผื่อในอนาคตสักวันอาจจะเป็นวันของผมที่ไม่เดือดร้อนด้านการเงิน
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่