ขุนวาง ดอกนางพญาเสือโคร่ง หรือ“ซากุระเมืองไทย” งดงาม นักท่องเที่ยวไม่มาก 25 ม.ค.64 เที่ยวแบบป้องกัน Covid

ดอกนางพญาเสือโคร่ง ที่ ขุนวาง งดงามนัก นักท่องเที่ยวไม่มาก 25 ม.ค.64 เที่ยวแบบมีมาตรการ
   ก่อนหน้านี้ คือ กท. นี้ครับ ==> ขุนข้างเคี่ยน-ดอยปุย ดอกนางพญาเสือโคร่ง  ==> https://pantip.com/topic/40475068

ผมลงจากดอยปุย 
แวะวัดผาลาด เสร็จก็บึ่งไป ขุนวาง ใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมงนิดๆ เลาะไปทางคลองส่งน้ำ 
ก่อนถึงเจอโรงเรียนประถม น่ารักมาก อยากไปสอนที่นี่จังเลยอะ บรรยากาศดีมาก เปิดเพลงวัยรุ่นช่วงพักให้เด็กฟัง ในโรงเรียนมีดอกซากุระเมืองไทย หรือนางพญาเสือโคร่ง เยอะมาก หลายต้นเลย สวยงามมาก มีจุดนั่งเล่นด้วย อดใจไม่ไหวถึงกับต้องลงไปชักภาพและบันทึกความทรงจำไว้ (อื่ม!!! วันหนึ่ง จะมาสอนพิเศษให้นักเรียนที่นี่ ) 

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ไปต่อสักพัก ถนนดีเลยครับ เพียงแต่ไม่มีไหล่ทาง ผมจะไปสิ้นสุดที่ ศูนย์วิจัยเกษตรเชียงใหม่ ก็คือ ขุนวางนั้นเอง 
ที่นี้ ต้องผ่านการคัดกรอง มีมาตรการสอบถาม ที่แน่ๆ คือ 5 จังหวัดต้องห้ามและ กทม. พื้นที่แดง ผมก็ผ่านไปได้ ซึ่งต้องรับบัตรคิว ติดไว้ที่เสื้อ 

พอผ่านเข้าไป ก็ไปหาร้านกาแฟก่อนเลย และก็ทราบจากน้องๆ ที่ร้านว่า ที่นี่มีการร่วมมือกับทางญี่ปุ่น ในการพัฒนาเหล้าบ๊วย ฮ่าๆๆๆๆ ชอบจังเลย 
เลยถามว่า แล้วขายได้เหรอ ดื่มในนี้ได้เหรอ น้องว่า ที่นี่เป็นศูนย์วิจัย ไม่ใช่เขตอุทยาน จึงไม่มีกฎหมายห้าม ...........โอ้ๆๆๆ แม่เจ้า ขอบคุณมาก บางคนเขาไม่เข้าใจ ว่าการดื่มเพื่อสุขภาพคืออะไร มองแต่ว่าดื่มคือเลว แต่ก็เอาเถอะ เลยลองขวดเล็กเขาหน่อย 100 บาท อื่มๆๆ ดีกว่าของนอก แต่ไม่แนะนำให้เยาวชนดื่มนะครับ 

ผมก็สั่งชาเขียวร้อนมาดื่ม แล้วไปเดินชมทัศนียภาพ ดอกซากุระเมืองไทย ว่าจะงดงามขนาดไหน ก็สวยดีนะ สวยพอกับพวกดอกบ๊วยเลย ฮ่าๆๆ ที่นี้ดอกบ๊วยมีเยอะด้วย 
          ได้เดินเยอะ ดีเหมือนกันครับ ได้ออกกำลังกาย 
         ชักภาพจนสะใจ ก็ถึงเวลากลับ ผมขับรถลงไปทาง อ.จอมทอง ตั้งใจจะไปกราบหลวงพ่อเพชร ที่วัดพระธาตุศรีจอมทองสักหน่อยนะครับ ก็ขับไปทาง ดอยอินทนนท์ 
         มาผ่านร้านโปโป&ปิงปิง ขุนวาง น่ารักมาก เสียดายที่ปิด ไม่งั้นจะใช้บริการสักหน่อย มีป้ายบอกว่า ลงดอยไปซื้อของ 

ผมขอจบ กท. ด้วยภาพนี้นะครับ 

กท. ถัดไป จะเล่าให้ฟัง ว่าไปไหว้พระที่พระธาตุจอมทอง คุยอะไรกับหลวงพ่อ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่