สอบถามเรื่องย้ายออกจากหอล่วงหน้า 30วัน

พอดีได้งานใหม่ และ เตรียมจะย้ายหอพัก
มีรายละเอียดตามนี้ค่ะ

เรื่องงาน
5มกรา ที่ทำงานใหม่แจ้งคอนเฟิร์มว่าได้งาน
6-9มกรา แจ้งออกจากที่ทำงานเก่าและรอคุยต่อรองกับเจ้านาย
8กุมภา แจ้งกับที่ทำงานใหม่ว่าเริ่มงานวันแรก

เรื่องหอ : อยู่ครบสัญญาแล้ว
10มกรา แจ้งหอพักปัจจุบันว่าต้องการย้ายออก หอแจ้งว่าต้องแจ้งล่วงหน้า30วัน เลยระบุไปว่า 10กุมภา

แต่ทางหอบอกว่า เดือนสุดท้ายไม่ต้องจ่ายค่าเช่าแล้ว จะหักจากที่เคยจ่ายเงินล่วงหน้าไว้ และจะหักเต็มเดือน คือ สามารถอยู่ได้จนถึง 28กุมภา

สอบถามค่ะ
1.เดือนสุดท้าย จำเป็นต้องคิดเงินเต็มเดือนด้วยหรอคะ? ทางหอไม่สามารถคำนวณตามวันที่พักจริงได้หรอคะ?
2.เข้าใจเรื่องแจ้งออก30วันนะคะ สมมติเราแจ้ง10มกรา ก็ควรออก 10กุมภารึเปล่าคะ?
3.หอแจ้งว่า ต้องแจ้งภายในวันที่5 ถึงจะสามารถอยู่ถึงสิ้นเดือนนั้นๆ เกินกว่านั้นก็นับเป็นสิ้นเดือนถัดไปเลย
4.สามารถทำอย่างไรได้บ้างคะ?? ... เสมียนแจ้งว่าคิดเงินแบบเต็มเดือนเท่านั้น คำนวณคิดแบบไม่เต็มเดือนไม่เป็น และต้องถามเจ้าของก่อน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่