ภาษาเยอรมัน เรียนเลยหรือรอก่อน

สวัสดีค่ะ เป็นกระทู้เเรกของเราเอง พอดีเราอยากปรึกษาเพื่อนๆพี่หน่อยค่ะ เรามีเเฟนอยู่ต่างประเทศ(เยอรมัน) เเค่เเฟนเป็นคนไทยนะคะ เขาไปโตที่นู่น เรียนเเละทำงานที่นู่น อยู่ที่นู้นประมาณสิบปีนิดๆละค่ะ เราคบหาดูใจกันมาประมาณ3ปีเเล้ว เขาบินมาหาเราทุกๆ2ครั้งต่อปี เราเคยไปหาเขาครั้งหนึ่งค่ะ เเต่ไปแค่1 เดือน เพราะลางานนานไม่ได้ เราอยากทราบว่าถ้าเราจะไปอยู่กับเขาสัก3เดือน เราควรจะไปเรียนภาษาที่เยอรมันดีไหม หรือลองไปอยู่ก่อน เเล้วถ้าจะย้ายไปอยู่กับเขาเลยค่อยไปเรียนจริงจังเลยดีค่ะ เเล้วเราก็ไม่รู้ว่าถ้าไป3เดือนมีนจะมีคอร์สสอนหรือให้เรียนอะไรได้บ้าง **เราไม่เก่งภาษาเลยค่ะ ภาษาอังกฤษก็เเน่สุดๆ เเต่ที่ยังไม่ได้เรียนเพราะยังคิดว่าไม่ได้รีบไปอยู่กับเขา และกลัวว่าถ้าไปลงเรียนภาษาเเล้วยังไม่ได้ใช้กลัวจะลืม เลยคิดว่าถ้าจะย้ายไปจริงจังค่อยไปเรียนเอา พี่ๆมีความคิดเห็นยังไงบ้างคะ ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview