ติดตั้งแอร์ใหม่ ท่อเดิม 4หุน(1/4) ท่อใหม่ 3 หุน(3/8) ใช้แทนกันได้ไหมครับ

ผมจะเปลี่ยนแอร์ห้องนอนเป็น inverter เครื่องเก่าเป็นธรรมดา ท่อก๊าส 4 หุน 1/2 แต่เครื่องที่เลงไว้ หลายยี่ห้อขนาด 9000-12000btu  ขนาดท่อก๊าส 3หุน หรือ 3/8 หมดเลยครับ มันใช้แทนดันได้ไหมครับ เพราะห้องเป็นคอนโด ท่อมันฝังผนังไปหมดแล้วครับ มีผลเสียอะไรหรือเปล่าถ้ายังใช้ท่อเดิม

แล้วพอมียี่ห้อไหนที่เป็น INVERTER ขนาดไม่เกิน 1200btu ที่ขนาดท่อก๊าส 4หุน (1/2) ไหมครับ ขอคำแนะนำหน่อย ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่