ลูกตรวจการได้ยินไม่ผ่าน

ตอนนี้แม่เครียดมากเลยค่ะ ลูกตรวจการได้ยินไม่ผ่าน น้องคลอดครบกำหนด วันที่ 1 พย. 63 น้ำหนักแรกคลอด 4,030 ไม่มีตัวเหลือง วันออกจากโรงพยาบาล น้องตรวจการได้ยินไม่ผ่านทั้ง 2 ข้าง เลยนัดไปตรวจใหม่ 24 ธันวา 63 แต่น้องป่วย ต้องแอดมิทอยู่โรงพยาบาลตั้งแต่ วันที่ 6 ธันวา - 25 ธันวา 63 ก็เลยเลื่อนไปตรวจ 12 มกรา 64 พอไปตรวจ ก็ไม่ผ่านอีก เจ้าหน้าที่บอกว่า น้องมีช่องหูใหญ่ พอส่งคลื่นเสียงเข้าไป เหมือนช่องหูมันหายไป แม่ก็ไม่เข้าใจทำไมถึงเป็นแบบนั้น และเขานัดตรวจอีกที 10 กพ. 64 ตอนอายุ 3 เดือน แม่เครียดมากๆเลยค่ะ กลัวลูกจะไม่ได้ยินเหมือนคนอื่นเขา นอนร้องไห้ทุกคืน สงสารลูก ยิ่งมองหน้าลูก น้ำตาก็ไหลเอง แม่เลี้ยงเอง อยู่กับลูก 24 ชั่วโมง ยิ่งกลางวันอยู่กับลูก ตอนพ่อไปทำงาน ก็ยิ่งเครียด เห็นหน้าลูกแล้วน้ำตาจะไหลตลอด กลัวลูกไม่ได้ยิน พยายามหาของเล่นมีเสียงมาเล่น น้องก็ไม่สนใจ พ่อเรียก แม่เรียก ก็ไม่หัน มีสะดุ้งบางครั้งตอนที่นอนเวลาแม่ทำของตก แม่เลยลองพาน้องไปตรวจเอกชน เพราะรอไม่ไหว ก่อนตรวจหมอเคลียร์ช่องหูให้ หมอบอกมีขี้หูพอสมควร แต่รอบนี้น้องไม่หลับ และก็ตรวจไม่ผ่านอีก ตอนนี้ความเครียดทวีคูณหลายเท่าเลยค่ะ พ่อก็บอกใจเย็นๆๆ หัวอกคนเป็นแม่ จะให้เย็นได้ไงคะ หมอเลยแนะนำ ให้ตรวจแบบใช้คอมตรวจ แบบหยดยานอนหลับ มีแม่ท่านไหนเจอปัญหาคล้ายๆแบบนี้ไหมคะ  ถ้าใช้คอมตรวจแล้วผลออกมามีโอกาศที่น้องจะได้ยินปกติมีไหมคะ แม่ๆช่วยมาแชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่