นิทานก่อนนอน 45

เด็ก 3 คนตั้งแก้งค์เด็กชั่วขึ้นมา

เด็ก 2 "แต่ต่อไปเราก็ต้องมีการทะเลาะแล้วก็ยุบแก้งค์ในอนาคตแน่นอน"

เด็ก 3 "พูดงี้แสดงว่าอยากจะยุบแก้งค์ใช่มะ อ๋อได้ งั้นก็ตามนั้น"

ทั้ง 3 ก็แยกตัวกันไป 3 วันต่อมาเด็ก 3 ก็ไปหาเด็ก 1 ที่บ้าน

เด็ก 3 "เราว่าจะตั้งกลุ่มเด็กชั่วขึ้นมาอีกครั้ง"

เด็ก 1 "ดีเราเห็นด้วย"

กลุ่มเด็กชั่วก็เกิดใหม่มา ต่อมาทั้ง 2 ไปยังห้างเพื่อซื้อโดรนมาเล่นกัน

เจ้าของร้าน "ของหมดแล้ว เจ้ามากันเร็วไป"

เด็ก 3 "มาก่อนของล็อดใหม่จะมางั้นดิ เจ็บใจมาก"

เด็ก 1 จึงเขวี้ยงถังแก็สใส่ร้านและจุดไฟบึ้มร้านพังไป

เด็ก 3 "ต้องทำขนาดนี้เลยเหรอ"

เด็ก 1 "นายเจ็บเราเจ็บกว่า เคป่ะ"

เจ้าของร้าน "ทำไรต้องรับผิดชอบ ต่อไปนี้เจ้า 2 คนต้องมาเป็นขี้ข้าเราเพื่อใช้หนี้"

ณ เรือหาปลา เด็ก 1 และเด็ก 3 ก็อยู่บนเรือกำลังล่องทะเลละ

เจ้าของร้าน "เที่ยวนี้ไป 45 วัน ทำงานหนักตลอดวันพักนอนวันละ 4 ชั่วโมง"

เด็ก 1 "ค้ามนุษย์ใช่มะ"

เจ้าของร้าน "เจ้าพูดงี้เราโกรธมาก เราจะจับเจ้าโยนทะเลเสียแต่บัดนี้"

เด็ก 3 จับเจ้าของร้านมัด และยึดเรือทันที

เด็ก 3 "ต่อไปนี้ทุกคนจงฟังเราแต่เพียงผู้เดียว พวกเจ้าในปกครองเราย่อมดีกว่าเดิมแน่นอน"

เรือก็ล่องไปกลางมหาสมุทธ ทันใดนั้นขณะที่ทะเลนิ่งเงียบสงบอย่างน่าประหลาดอยู่นั้น...

เด็ก 1 "เราว่าต้องเกิดไรขึ้นแน่นอน"

เด็ก 3 "สงบก่อนพายุจะมาจะว่างั้นเถอะ"

แต่ผ่านไป 30 วันก็ยังคงเงียบสงบอยู่ ตอนนี้ก็ได้เวลากลับขึ้นฝั่งละ

เด็ก 1 "มาหาปลาคราวนี้ไม่ได้ไรเท่าไหร่เสียเวลามากกว่า"

เจ้าของร้าน "มีตำนานเล่าว่าเหตุปัจจัยเหล่านี้เป็นลางบอกเหตุว่าปลาหมึกยักษ์จะมา หึหึ"

เด็ก 3 "เราเชื่อ"

เด็ก 1 "แต่เราไม่"

เด็ก 3 "งั้นตัดขาดกัน แก้งค์เด็กชั่วถูกยุบอีกครั้งนึง"

ขณะทั้ง 2 ประจันหน้ากันอยู่นั้น ก็มีคนงานตกเรือ

เด็ก 1 "ปล่อยให้ตกไป"

สักครู่ต่อมาคนงานก็ตกเรือไปอีก 30 คน

เด็ก 3 "ช่างมันไม่สน"

เจ้าของร้าน "จะไม่ดูซักหน่อยเรอะว่าเกิดเหตุอะไรขึ้น"

แล้วเรือก็มาเทียบฝั่งพอดี

เด็ก 1 "โชคดีระฆังช่วยโถ่"

ทั้งหมดก็แยกย้ายกันไป

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่