เครื่องกรองน้ำ RO แบบไม่มีถังแรงดัน

สวัสดีค่ะ ชาวเครื่องกรอง RO แห่งพันทิป

ฉันสนใจเครื่องกรองน้ำ cascade RO 400 GPD รุ่น On White ค่ะ เก็บข้อมูลในพันทิปเอานี่แหละว่าเครื่องกรอง RO เป็นยังไง
มาสนใจรุ่นนี้ตรงที่รุ่นนี้ไม่มีถังเก็บน้ำแรงดัน (และหน้าตาดี วัดค่า ppm ได้ในตัว)

ก็อปภาพในกูเกิ้ลมา ยังไม่ได้ซื้อจริงหรอกค่ะ

ซึ่งตัวที่มาทดแทนถังแรงดัน หน้าตาและขนาดพอๆ กับไส้กรองทั่วไปตัวนึงเลยค่ะ (ตัวซ้ายสุด)

มีใครพอจะทราบไหมคะว่าแบบมีถังกับไม่มีถัง มีผลต่อการดูแลรักษาเครื่องกรองน้ำ อย่างไร
เช่น แบบมีถังจะกรองน้ำได้มากกว่า นานๆ ทีจึงจะเปลี่ยนสักครั้ง แบบไม่มีถังจะเปลี่ยนบ่อยกว่า

หรือคุณคิดว่า แบบมีถังนี่แหละแน่นอนที่สุด เพราะอะไร

อันที่จริงเพราะฉันไม่รู้หลักการการทำงานของเจ้าถังแรงดันนี่แหละ ถึงได้แยกแยะไม่ได้ว่าย่อไซส์มันลงแล้วจะมีผลอย่างไรบ้าง
เดิมทีฉันคิดด้วยความรู้ในห้องเรียนสมัยม.ต้นเรื่องการ reverse osmosis เลย มันคือการกรองผ่านเยื่อที่ละเอียดมาก (ตอนเรียนก็ใช้กระดาษแก้วเซลโลเฟนซึ่งเป็นเยื่อไม้ชนิดหนึ่ง) อัดแรงดันเข้าไปให้น้ำออกมาเร็ว (ถ้าไม่มีแรงดันคงต้องรอทั้งปีจึงจะได้น้ำสักขวด) มีแต่โมเลกุลน้ำที่ผ่านเยื่อละเอียดขนาดนี้ได้ แม้แต่สีผสมอาหารที่ละลายในน้ำยังทะลุผ่านไม่ได้เลย
ถ้าคิดจากหลักการนี้ การไม่มีถังแรงดันขนาดเท่าๆ กับเครื่องกรองทั้งเครื่อง ก็น่าจะมีผลแค่ความเร็วในการกรอง ไม่ก็ความแข็งแรงของภาชนะที่ต้องรับแรงดัน
หรือเจ้าถังแรงดันนรุ่นปกติจะทำหน้าที่แค่เพิ่มแรงดันเฉยๆ ไม่ได้ข้องแวะกับน้ำที่กำลังกรองกันนะ?

เรื่องราคาเครื่องกับไส้กรองไม่มีปัญหาค่ะ คำนวณแล้วรับได้ ^^"
ฉันแค่อยากได้เครื่องกรองน้ำ RO ที่ทำหน้าที่อย่างเครื่องกรองน้ำตามปกติ แต่หน้าตาดีในราคาที่ถูกที่สุด ราคาที่เพิ่มเข้าไป ฉันจ่ายให้ความหน้าตาดีเท่านั้นแหละ พอดีว่าฉันอยู่อาศัยกับคนสูงอายุที่เชื่อถือคุณภาพน้ำโดยวัดจากหน้าตาของเครื่องกรองน่ะค่ะ เครื่องเก่าคือ iWater ค่าตัว 45,000.- (ซึ่งไม่ใช่เงินฉัน) น้ำที่ออกมาคือน้ำที่มีพลังจักรวาลด้วยอิทธิฤทธิ์ของไส้กรองแม่เหล็กที่รวมพลังจากทั้งโลก (หัวเราะ)(คนขายเขาเคลมมาอย่างนี้ พลังฮาโลอะไรสักอย่าง โมเลกุลน้ำเรียงตัวเป็นระเบียบประหนึ่งน้ำที่ฟังพระสวดมนต์ใส่มาเป็นชั่วโมง ทั้งที่จริงไส้กรองมีแค่ 2 ชั้นคือเซรามิกส์กับคาร์บอน) ถ้าฉันจะซื้อเครื่องใหม่ด้วยเงินฉันเอง อย่างน้อยหน้าตามันต้องตบกับเครื่องเก่าได้ ไม่งั้นฉันจำต้องทนดื่มน้ำพลังจักรวาลรสชาติแย่ แถมต้มทีไรก็มีแผ่นบางๆ สีขาวอย่างกับตะกรันหลุดร่อนออกมา ทั้งกระทะหรือหม้อที่ทำอาหารด้วยน้ำนี้ก็มีคราบสีขาวที่แสนจะล้างยากล้างเย็น ดื่มมา 7 ปีแล้วค่ะ พอกันที (หัวเราะทั้งน้ำตา)

อยากจะเข้าแก๊งสวนสยามแหละค่ะ แต่หน้าตารุ่นฮิตมันไม่ได้จริงๆ เห็นแววโดนด่ามาแต่ไกล

ก็ทำนองนี้ รบกวนให้ข้อมูลทีนะคะ ขอบพระคุณสำหรับวิทยาทานล่วงหน้าค่ะ >/l\<
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่