สร้างบ้านก่อนแบ่งโฉนดที่ดิน ฝั่งบ้านผมผิดระยะร่น ถ้าข้างบ้านต้องการฟ้องศาลให้ผมรื้อบ้านส่วนที่เกินออกในภายหลังได้ไหมครับ

ประมาณ 40 ปีก่อน ที่ดินเป็นที่ดินของตาทั้งหมดครับ

ต่อมาน้าขอที่ดินตาสร้างบ้าน
ต่อมาไม่กี่ปี แม่ผมขอที่ดินปู่สร้างบ้านด้วย ก็สร้างบ้านใกล้ๆ กันกับน้า

ผ่านไปหลาย 10 ปี ก่อนตาจะเสียชีวิต ตาได้แบ่งโฉนดที่ดินแล้วโอนเป็นชื่อน้ากับชื่อแม่
เส้นแบ่งที่ดินอยู่ห่างจากตัวบ้านน้าประมาณ 3 ม.
แต่ห่างจากบ้านผมประมาณ 1 ม. (เท่ากับว่าบ้านผมห่างไม่ถึงระยะร่น ผิดกฎหมายควบคุมอาคาร)

แม่ผมเล่าว่าตอนแบ่งโฉนด
สาเหตุที่เส้นแบ่งไม่อยู่ตรงกลางระหว่างบ้านแม่กับบ้านน้า (ถ้าห่างเท่าๆ กันจะห่างจากแนวเขตที่ดิน 2 ม.) เพราะตาต้องการให้ น้า กับ แม่ได้ที่ดินพื้นที่เท่าๆ กัน เพราะถ้าแบ่งกึ่งกลางน้าจะได้พื้นที่น้อยกว่าแม่ ก็เลยส่งผลให้แบ่งโฉนดที่ดินมาเป็นแบบนี้ ก็จะกลายเป็นบ้านผมสร้างผิดระยะร่น

ณ ตอนนั้น ตา แม่ผม และน้า ก็ตกลงกันด้วยวาจาตั้งแต่แรกแล้วว่าไม่ซีเรียสเรื่องระยะร่น
เขาแบ่งแบบนี้เพราะต้องการให้ได้พื้นที่เท่าๆ กัน

ผ่านไปหลายสิบปี
เมื่อเดือนที่ผ่านมา น้ามาบอกขายบ้าน+ที่ดิน กับแม่ เพราะเขาจะไปอยู่บ้านน้าสะใภ้ในบั้นปลายชีวิต แต่แม่ไม่ซื้อเพราะบ้านน้าเก่ามาก (บ้านชั้น 2 เป็นไม้โดนปลวกกิน ไม่มีใครขึ้นไปอยู่ ถ้าซื้อมาคือ ต้องทุบทิ้งแล้วสร้างใหม่ งบบานปลาย)

รบกวนถามครับ
ถ้าน้าขายบ้าน+ที่ดินแล้ว
ถ้าเจ้าของใหม่เขาไปฟ้องศาลให้ผมรื้อบ้านส่วนที่เกินระยะร่นออก
เนื่องจากเป็นการสร้างบ้านก่อนแบ่งโฉนดที่ดิน และเจ้าของเดิมก็ตกลงด้วยวาจากันไว้แล้วว่าไม่เป็นไร จะมีแนวทางทางกฎหมายให้ไม่ต้องรื้อไหมครับ

ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่