แนะแนว แนวทางการเรียนคณะวิทย์ฯ จุฬาฯ สาขาธรณีวิทยาหน่อยครับ

เช่นแนวทางการเรียนเป็นยังไง ผมเก่งบรรพชีวิน แต่อยากเรียนปิโตรเลียม สามารถทำยังไงได้บ้างครับ เรียนควบคู่กันได้ไหม? 
ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
หมายถึง ป.ตรี หรือเปล่า? อันดับแรกก็สอบเข้าก่อนครับ - อันนี้ผมไม่รู้เรื่องวิธีการสอบเข้าสมัยนี้ แต่ข้อมูลคงหาได้ไม่ยาก แต่ที่ต้องมีเลยคือ ต้องเรียนทางสายวิทย์ ที่มีวิชา ฟิสิกส์ เคมี ชีวฯ คณิตฯ ฯลฯ ตามพื้นฐาน เพราะ ธรณีฯใช้ความรู้วิทยาศาสตร์หลักมาประกอบกัน และมีความเป็นนักวิทยาศาสตร์มากๆ

เมื่อสอบได้แล้วการเรียนใน ป.ตรี จะเรียนทุกอย่าง เป็นพื้นฐานทั้งหมดเกือบทุกแขนงของธรณีฯ อาจมีเลือกวิชาเฉพาะเองได้บ้างในตอนปี4 ตอนนั้นค่อยเลือกทางที่ชอบก็ได้ครับ ดังนั้น นักธรณีที่จบมา สามารถเริ่มงานธรณีได้ทุกทางครับ แล้วค่อยไปเก็บเกี่ยวประสบการณ์ หรือเรียนต่อเพิ่มเติมเฉพาะทางในระดับสูงต่อไป

เป็นกำลังใจให้ครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่