มือใหม่ครับ พึ่งเลี้ยงปลาทอง ควรให้อาหารยี่ห้อไหนดีต่อปลาครับ

ตามที่ต้องกระทู้เลยครับ ผมเป็นมือใหม่ อยากรู้ว่าควรให้อาหารยี่ห้อไหนดี ช่วยแนะนำหน่อยครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ให้แนะนำนะค่ะ
1.มือใหม่ก็ซากุระโกลด์ ก็ได้ค่ะ มีโปรตีนที่เพียงพอต่อปลาถึง35% (ควรเลือกอาหารปลาที่มีโปรตีนอยู่ที่32%-45%จะเหมาะสมกับปลามากกว่า)
2.Deep มีทั้งสูตรเม็ดลอยและจม ดูว่าคุณเลี้ยงสายพันธุ์ไหน หรือดูง่ายๆถ้ามีคลีบหลัง ให้เม็ดลอย ถ้าไม่มีคลีบหลัง ให้เม็ดจม จะเหมาะกับโครงสร้างปลามากกว่า ไม่งั้นโครงสร้างปลาจะเสีย แถมDeepมีโปรตีนจากจิ้งหรีดซึ่งมีโปรตีนต่อปลามาก ทำให้ปลาโตเร็ว อ้วนสมบูรณ์ มีภูมิคุ้มกันที่ดี เป็นโรคยาก

ที่สำคัญทั้ง2สูตรที่แนะนำไม่ทำให้น้ำขุ่น แต่ต้องให้ปลาในปริมาณที่ปลากินหมดนะค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview