ขอรบกวนปรึกษา เครื่องคาลิเบรท จอภาพ ปัจจุบัน ยี่ห้อ-รุ่นไหนดีครับ (ใช้แต่งภาพเป็นหลัก)

คือ  1. เวลาถ่ายภาพมา แล้วมาปรับสีแต่งภาพ สีไม่เหมือนกันกับเพื่อน (จอแต่ละตัว สีไม่เหมือนกัน) หรือเวลาปริ๊นท์จากเครื่อง inkjet epson L805 สีก็ไม่เหมือนเลย เลยสนใจเครื่องคาลิเบรทจอภาพ เพื่อให้ได้สีที่มาตรฐาน ไม่เพี้ยน จาทที่ตามอ่านมี spyder และ X-rite i1 เน้นใช้แต่งภาพ ไม่ได้ใช้กับวีดีโอครับ   จึงจะขอรบกวนช่วยแนะนำด้วยว่า เครื่องรุ่นไหน ดีครับ                                                                                                                                               2. ปัจจุบัน ซอฟท์แวร์ที่มากับเครื่อง เทียบได้กับ displaycal หรือยังครับ                                                                                                                       3. เครื่องที่ซื้อมาใช้นี้ ถ้าให้เพื่อนยืมไปใช้ที่บ้านเขา จะใช้ได้ไหมครับ (ฟังมาว่า ไม่ได้ใช้ในวงแลนของเรา ใช้ไม่ได้จริงหรือไม่ครับ) 
      ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
หมายเหตุ : ถ้ามีคำแนะนำใดเพิ่มเติม ขอรบกวนด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่