เทคโมเมนต์คืออะไรครับ

ตอนนี้กำลังเรียนเรื่องกลศาสตร์โครงสร้างอยู่ครับแต่อาจารเขาไม่ค่อยสอนเลยศึกษาด้วยตัวเองแล้วไปเจอคำว่า เทคโมเมนต์ อยากทราบว่าคืออะไรครับแล้วมีสูตรอะไรบ้างครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
take moment ก็คือหาค่า Moment รอบจุดต่างๆที่ต้องการ สูตรก็แรงคูณระยะตั้งฉากไปยังจุดหมุน

ตัวอย่าง  
Takemoment  F2 around A  =  F2 x L3
Takemoment  F1 around A  =  F1 x L1  ไม่ใช่ F1 x L2 เพราะระยะตั้งฉากกับแนวแรงคือ L1
ถ้าจะหารอบจุด B ก็ทำคล้ายๆกัน
    เรื่องการหา Moment สำคัญมากในวิชา Static ถ้าไม่เข้าใจก็จบเห่กันเลย
                    รีบทำความเข้าใจให้เร็วที่สุด
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่