เรียนต่อ ม.ปลาย ที่เกาหลี??? SOPA? อินชอน?

คือจขกท.ตอนนี้อนู่ ม2จะขึ้น ม3ค่ะซึ่งก็ต้องรีบตัดสินใจนิดนึงว่าจะเรียนต่อยังไง.    ยอมรับว่า จขกท.เป็นติ่ง(อาร์มี่) ทำให้ตัวเราได้ฟังเพลงมาขึ้นแล้วก็ร้องเพลงโคฟตามไอดอลที่ชอบทำให้รู้สึกชอบการร้องเพลงขึ้นมาค่ะ… ซึ่งตอนนี้   หนูก็เริ่มสับสนว่าชอบ ร้องเพลงหรือว่าวาดรูปกันแน่(ก่อนติ่งชอบวาดรูปค่ะ). ตอนนี้ก็ค้นหาตัวเองไปก่อน
ซึ่งในทางเลือกในการ เรียนต่อ2ทางค่ะ   1.). เรียนที่ อินชอน ซึ่งเป็นโรงเรียนทั่วไปแต่มีโอกาสได้ศึกษาวัฒนธรรมเกาหลีค่ะแล้วระหว่าอยู่มชที่นั่น ก็ไปลองออที่ค่ายต่างๆ ข้อดี: -   ข้อเสีย :   - 
                                                           2.). เรียนที่ โรงเรียนศิลป์ เช่น SOPA (ART SCHOOL )   เป็นโรงเรียเฉพาะทาง มีทั้งการ ร้อง เต้น วาดรูปฯลฯ
   ข้อดี:  มีโอกาสได้เป็นเทรนนี่ง่ายกว่า. (แมวมองจะสนใจเป็นพิเศษ  , มีประธานค่ายมาเปิดสมุดรุ่นเพื่อหาคนที่น่าสนใจมาเป็นเด็กฝึก)  
ข้อเสีย:หากพลาดโอกาสไม่ได้เป็นเทรนนี่   ก็จะเรียนต่อมหาลับได้ยาก เพราะว่าโรงเรียนประเภทนี้ไม่ได้เน้นวิชาการเท่าที่ควร. (โอกาสที่จะได้เดบิวต์ไม่ควนเกินช่วง ม.ปลาย ) 
.
.
.
ใจจริงๆอยากจะ  ออให้ผ่านแล้วให้ค่ายส่งเข้าโรงเรียนมากกว่าเพราะอย่างน้อยก็ยังรู้ว่าจบมาแลเวจะไปต่อยังไง  …  เพราะฉนั้นช่วยให้ตลคำแนะนำหน่อยค่ะ หรือมีข้อมูลเพิ่มเตมก็แชร์กันได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่