ถ้าเราไม่ทำความดีจะตกนรก? เราเกิดมาเพื่อ? ทำไมต้องทำให้คนอื่นได้ผลแล้วถึงขึ้น สวรรค์? ทำไมๆๆๆ?

คือผมแค่สงสัยครับ ผมเชื่อโลกหลังความตาย ผมแค่อยากได้คำอธิบายว่าทำไม?เราต้องทำความดีเพื่อให้ไปสู่สิ่งที่ดีครับ ? ถ้าเราอยู่เฉยๆแต่ไม่ได้ก่อกรรมจะได้ไปไหนหลังความตาย?  เราเกิดมาเพื่ออะไรกันแน่? เพื่อทำให้สัตว์โลกมีความสุข? เพื่อตัวเราเอง?  เพื่อ???  เกิดมาชดใช้กรรม แล้วก็สร้างกรรมใหม่ และก็ชดใช้กรรมเป็นวัฏจักร? ไม่จบไม่สิ้น จนกว่าจะละกิเลศได้ แล้วถ้าสมมุติทุกคนหรือทุกดวงจิต บรรลุหมดแล้วจะยังไงต่อ???  ดวงจิตจะไม่มีการเกิด ดับอีกแล้ว?? แค่สงสัยแย่ไม่ลบหลู่ครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่