(แปลวิเคราะห์+ถาม)คิดว่าตอนจบของไฮบาระจะมีคู่ไหมคะ

กระทู้คำถาม
เราเป็นแฟนโคนันเพราะไฮบาระค่ะ

เพิ่งตามเนื้อเรื่อง ก่อนหน้านี้หลังจากมีปริศนามาว่าใครคือรัมก็ไม่ได้ตามต่อเลย (เพราะเดาว่านานแน่ๆ)

แต่พอเฉลยออกมาแล้วว่ารัมเป็นใครก็เพิ่งมีโอกาสได้มานั่งอ่านวิเคราะห์คนญี่ปุ่นกับอ่านคอมเม้นต์และแฟนเพจต่างๆของคนญี่ปุ่น

เช่นคนนี้ (พูดเร็วมาก ฟังผิดอย่างไรขออภัย)

https://youtu.be/KCYxsc9YKeM
(ชื่อคลิป ใครจะเป็นคนเยียวยาความผิดหวังของไฮบาระ)

ความผิดหวังที่ว่าน่าจะหมายถึงการสูญเสียครอบครัว พี่สาว แล้วต้องอยู่ตัวคนเดียว

คนแรกเลยที่เจ้าตัววิเคราะห์คือโคนันที่ทำให้ไฮบาระกลับมายิ้มได้

คนที่2คืออากาอิ ที่คอยปกป้องไอจัง ถึงตัวตนอาคาอิ ที่อยู่ในเครือญาติไม่เกินขั้น3 จะไม่ได้ทำให้เธอโดดเดี่ยว แต่ไอจังก็ไม่รู้ว่าเธอมีญาติ (คิดว่า psจากอาเคมิน่าจะบอกให้ปกป้อง)

คนนี้วิเคราะห์ว่าตอนจบไฮบาระน่าจะไม่มีคู่ เพราะ สำหรับไฮบาระเธอมีคนที่ช่วยเยียวยาอยู่แล้ว นั่นก็คือเพื่อนรอบๆตัว ชีวิตเธอแค่ไม่มีองค์กรก็มีความสุขแล้ว
แถมมีเดา (มโน) บทพูดให้เสร็จสรรพ

คอมเม้นมีหลายทิศทางค่ะ

1)ไม่อยากให้เธอกลับร่างเดิม ใช้ชีวิตแบบนี้ต่อไป
2)อยากให้อามุโระเป็นคนช่วยเยียวยาเธอด้วย (มาจากไหนก่อน 555)
3)อยากให้เธอชดใช้ความผิด เพราะอย่างไรยาที่เธอทำมาก็ฆ่าคนไปแล้ว
4)เข้าไปอยู่ในครอบครัวอากาอิ
5)อยากให้คู่กับอากาอิ แต่เข้าใจว่ายาก
6)คู่กับอากาอิ ไม่งั้นก็น้องสาวอากาอิ (เดี๋ยวๆๆ...)
7)อากาอิตายเพื่อไอจัง
8)คู่กับโคนัน (2คอมเม้น)
9)เป็นลูกสาวเบลมอท
10)คู่กับอามุโร่ เพราะยังไงอาคาอิก็เป็นญาติ แต่งงานกันไม่ได้อยู่แล้ว

*เรางงคำว่าขั้นสามขั้นสี่มากค่ะ ญาติขั้นสามขั้นสี่คือยังไงใครรู้ช่วยอธิบายหน่อยนะคะ

......

จากนั้นก็สงสัย อากาอิจะไม่รู้เหรอว่าตัวเองเคยคบกับญาติตัวเอง ถึงจะไม่ได้แต่งงานก็เถอะ

(อันนี้คือมโนส่วนตัวนะคะ ขึ้นชื่อว่าคบกันตามประสาคนญี่ปุ่นไม่ถึงเดือน ยิ่งเป็นผู้ใหญ่ด้วยแล้วต้องมีเรื่องXYZเข้ามาเกี่ยวข้องแน่นอน)

แล้วก็มีบทความนี้

https://matsuko-minimum.info/shuuichiakemi/

เขาบอกว่ามีความเป็นไปได้ที่อากาอิจะรู้ แต่อาเคมิไม่รู้ 

และตามกฎหมายแล้วสามารถแต่งงานกันได้ แต่มันก็จะรู้สึกถึงความผิดศีลธรรมและไม่เป็นที่ยอมรับทั่วไป

โดยมียกข้อกฎหมายมาว่า "ที่ญี่ปุ่น ถ้าเป็นญาติตั้งแต่ขั้น4เป็นต้นไปและไม่ใช่ผู้สืบเชื้อสายตรงก็วามารถแต่งงานกันได้"

ตรงนี้คือ.... งง...?

ตรงกฎหมายบอกขั้น4ขึ้นไป แต่คนในคลิปบอกเป็นญาติภายในขั้น3 (สรุปนับยังไงหว่า) และ คนญี่ปุ่นที่คอมเม้นในคลิปบอกแต่งงานไม่ได้ แต่ในเพจนี้ดันบอกอากาอิกับอาเคมิแต่งงานกันได้ งงค่ะ-_-?

......
จากนั้นก็ไปหาอ่านบอร์ดต่างๆ เขาก็บอกไอจังไม่น่ามีความรักตอนนี้ อากาอิโอกาศโสดสูงมาก อามุโร่ก็เช่นกัน โจดี้น่าจะเลือกรักใหม่มากกว่าวนกลับมาที่อากาอิ 

ทุกคนในที่นี้ว่ายังไงบ้างคะ

ปล. ตอนแรกนึกว่าเงียบๆ เพราะมีแต่โดจินคู่อากาอิกับอามุโร่เรียงเป็นตับ... จริงๆคนญี่ปุ่นก็จิ้นไฮบาระกับชูกันเยอะนะคะ แต่อกหักไม่กล้าจิ้นต่อกันเป็นแถบ

ปลล.แปลกใจสุดคือคนจับคู่ให้อามุโร่เยอะมากกกกกก งง ไปมีโมเม้นตอนไหนเหรอคะ หรือเราพลาดอะไรไป
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่