[CR] ก่อนสิ้นปี2020 หนีโตเกียวไปเที่ยวอาคิตะ ญี่ปุ่นช่วงโควิด

ก่อนสิ้นปี 2020 หนีโตเกียวไปเที่ยวอาคิตะช่วงเสาร์อาทิตย์มาครับ ไปดูกันครับว่าวันนี้ผมเจออะไรบ้าง
การเดินทางครั้งก่อน ช่วงฤดูร้อนญี่ปุ่น ผมเลือกเดินทางจากโตเกียวไปอาคิตะโดยเครื่องบิน แต่ครั้งนี้ผมเลือกที่จะเดินทางโดยรถไฟดูบ้าง
เลยเป็นครั้งแรกในรอบสิบปีที่ผมได้นั่งรถไฟ ชินคันเซ็น โคะมาจิ ครับ (คันสีแดงในภาพนะครับ) 

มาถึงอาคิตะผมก็จัดการเช่ารถ เพื่อขับเที่ยวกันครับ (การขับรถที่อาคิตะไม่ยากเหมือนโตเกียวครับ เพราะรถน้อย ถนนกว้าง ผู้คนขับรถปลอดภัย)ครับ
สถานที่ที่ผมจะไปที่แรกคือ ไปชม นามาฮาเกะ วัฒนธรรมของชาวพื้นเมืองของจังหวัดอาคิตะ ที่พิพิธภัณฑ์นามาฮาเกะกันครับ  ออกเดินทาง 

ทางเข้าจะมีเสาโทริอิอยู่นะครับ บรรยากาศดูขลังมาก555

มาถึงแล้วครับ ตรงนี้เป็นพิพิธภัณฑ์ที่จัดแสดงนามาฮาเกะครับ ส่วนด้านข้างซายมือจะมีจัดให้ชมการแสดงนามาฮาเกะของจริงให้ชมกันด้วย

ไปชมภายในกันครับ

มีนามาฮาเกะ ใช้ชมทุกรุ่น เอ้ย!  ทุกแบบแยกตามพื้นที่ของอาคิตะ เลยครับ ดูแปลกและน่าสนใจมาก ไปดูสถานที่ชมการแสดงกันต่อครับ

หอการแสดงครับ ดูขลังมาก 

เข้าไปนั่งสักพักยังไม่ทันตั้งตัว ก็มาเลยครับ นามาฮาเกะตัวเป็นๆ มาพร้อมกับเสียงอันทรงพลัง  เด็กๆที่มาดูด้วยตกใจ ร้องให้กันระงม 555

ผมสัญญากับนามาฮาเกะไว้ด้วยครับ ว่าปีนี้ผมจะเป็นเด็กดี
หลังจากนั้นผมก็เดินทางต่อโดยขับรถจากที่นี่ขึ้นไปบนเขาอีกประมาณ ห้านาที
ก็จะเจอกับศาลเจ้า ชินซัง หรือ Shinzan Shrine ที่อยู่ใกล้ๆครับ 

สวยงามมาก 
เริ่มหิวแล้วครับ ไปทานข้าวกันก่อน วันนี้ผมเลือกที่จะเดินทางไปทานข้าวริมทะเล และชมวิวประภาคาร นิวโตเซกิ  ครับ 

เลือกทานราเม็งครับเพราะเหมาะกับอากาศหนาว ราเม็งที่ทานเป็นราเม็งใส่สาหร่ายทะเลด้วยครับ โตเกียวหาทานแบบนี้ไม่ได้เลย ว้าวมาก

ทานเสร็จเดินไปชมวิวทะเล และประภาคารนิวโตเซกิ  (น่าเสียดายวันนี้อากาศไม่ค่อยเป็นใจครับ)

ขับรถเดินทางไปต่อกันที่ อควอเลียมที่อยู่ใกล้ๆที่นี่กันครับ 

โอกะอควาเรียม GAO 

เข้าไปก็จะพบกับตู้ปลาขนาดยักษ์

ถ้าไปกับแฟนต้องเอาหัวชนกันเวลาดูปลาในตู้ 

ได้ความรู้เกี่ยวกับโลกใต้ทะเล มากมาย

หมีขั้วโลก และแพนกวิ้นก็มา

หลงเข้าไปอยู่ในโลกใต้น้ำ

อุ๋งๆ น่ารักมากครับ  สามารถชมได้อย่างใกล้ชิด

อากาศเริ่มเย็นขึ้นมาเรื่อยๆแล้วครับ ผมเดินทางต่อไปยังศาลเจ้าอีกแห่ง ใกล้ๆกันครับ 
ขับรถจากอควอเลียมไม่เกินสิบนาที นั้นคือศาลเจ้า อากางามิ โกะชาโด ครับ

Akagami Shrine Goshado 

ทางเดินโหดมากครับ เดินขึ้นไปหอบเลย 

ขึ้นมาถึงข้างบนแล้ว ว้าวเลยครับ  เพราะสวยมาก

ยิ่งใหญ่มากครับ น้อยคนจะได้มาเยือน เพราะเดินขึ้นมาลำบากมากครับ

หากใครจะมาที่นี่แนะนำว่าให้ฟิตร่างกายกันมาให้ดีๆนะครับ 

ใกล้มืดแล้วครับ ไปต่อเลยเพราะเวลามีน้อย 
ก่อนเดินทางเข้าเมือง แวะไปชม หินก็อดซิล่าแห่งแหลมชิโอเซะ 

หินก็อดซิล่าแห่งแหลมชิโอเซะ Godzilla Rock

เพื่อนชาวญี่ปุ่นบอกกับผมว่า ช่วงฤดูร้อนเวลาพระอาทิตย์ตกดิน 
าพระอาทิตย์จะเลื่อนมาอยู่บริเวณปากก็อตซิลล่า  ถ่ายรูปออกมาจะเหมือนก็อตซิลล่ากำลังพ่นไฟด้วยล่ะครับ 

วันนี้มีเมฆหมอกเยอะมาก เลยเอาก็อตซิลล่าพ่นควัน มาฝากก่อนละกันนะครับ หวังว่าทุกท่านคงจะพอมองภาพออกนะครับ

จบทริปแล้วหล่ะครับ  รออะไร กินสิครับ 555

เริ่มจากซาชิมิ

คิริตัมโปะ อาหารประจำท้องถิ่น ของจังหวัดอาคิตะ (มันคือข้าวจี่ แล้วเอาลงซุปนั่นเอง) แต่ก็อร่อยดีครับ

และตบท้ายด้วย เนื้อไก่ฮิไน แสนอร่อย  
ทานแล้วกลับไปนอนโรงแรม แล้วมาต่อกับการเดินทางเที่ยวอาคิตะในวันถัดไปกันครับ 
ติดตามกันนะครับ สำหรับการเดินทางในวันที่สอง  
วันนี้แค่นี้ก่อน  ขอบคุณที่อ่านจนจบ ขอบคุณครับ
บ้าย บาย ครับ
ชื่อสินค้า:   จังหวัดอาคิตะ ญี่ปุ่น
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่