มวลอากาศเย็นขนาดมันครอบคลุมทั้งทวีปเอเชีย กิจกรรมของมนุษย์จะมีผลต่อมันไหมครับ

สืบเนื่องจากกระทู้ที่บอกว่า โควิด ทำให้ธรรมชาติได้พัก เกิดมาผมดูแผนที่อากาศ หรือแบบจำลองต่าง ๆ คือบริเวณความกดอากาศสูง หรือมวลอากาศเย็นมันใหญ่โตมโหฬารมาก ครอบคลุมทั้งเอเชียเลย อยากรู้ว่ากิจกรรมมนุษย์จะมีผลต่อมันขนาดนั้นเลยหรือครับ 

แผนที่อากาศกรมอุตุนิยมวิทยาของวันนี้ (16 มกราคม 2564) มวลอากาศเย็นระลอกใหม่จ่อเข้ามาแล้ว แล้วดูขนาดของมันคือมันใหญ่มาก สมมติว่าจีนหยุดกิจกรรมของมนุษย์ออกซัก 2 มณฑล นั่นหมายความว่ามนุษย์กว่าร้อยล้านคนไม่ทำกิจกรรม ผมว่ายังไม่มีผลอะไรต่อมวลอากาศเย็นเลยกระมัง พายุหมุนเขตร้อนยังเล็กกว่าลมหนาวหลายเท่าเลยนะน่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่