กองทุนกับหุ้นต่างกันยังไง?

คือเราสงสัยอ่ะระหว่างกองทุนกับหุ้นต่างกันยังไง. พอดีเพื่อนเรามีเงินแสนกว่าแล้าเอาไปลงหุ้นให้ธนาคารหมุนเวียนครบ5ปีเมื่อไรถอนได้  แต่เราอ่ะไม่มีเงินขึ้นขนาดนั้น เรามีแอพธ.กสิกร แล้วไปเห็นรายการธุรกรรมเกี่ยวกับกองทุนต่างๆ เราเลย้กิดสนใจขึ้นมาเพราะดูๆแล้วมันใช้เงินกี่บาทก็ได้ แต่เราก็ไม่กล้าเสี่ยงมาก เลยลงทุนแค่ความเสี่ยงระดับ1ในราคา100อย่าขำล่ะ. เรากะแค่ลองๆดู ในระยะเวลาไม่เกิน6เดือนระยะสั้น ทีนี้เราสงสัยว่าเงินมันจะเข้ามายังไงวันไหน แล้วเวลาเลือกซื้อกองทุนเนีายควรซื้อตอนมันติดลบแดง หรือไม่ติดลบดี เพราะถ้าซื้อตอนติดลบเพื่อมันกระเตื้ยงขึ้นมาเขียวหรือยังไงคะ เราประเใิณแล้วไม่สามารถรับความเสี่ยงมากเกินกว่า4 ช่วยแนะนำหน่อยคะ เราสามารถเบิกเงินไปเปิดอีกบัญชีของต่างธนาคารได้ไหมเพื่อการลงทุนครั้งนี้ เพราะเราไม่อยากให้เงินออมที่เหลือมันหายไปอ่ะ กว่าจะเก็บมาได้ขนาดนี้ แต่เราก็อยากให้เงินมันงอกนอกเหลือจากการแค่ออมเฉยๆ  แล้วอีกอย่างที่เราซื้อกองทุนไปนี้เราต้องซื้อทิ้งไว้เฉยๆรึต้องซื้อของมันทุกวันคะ ไม่รู้ว่าจะมีคนมาอ่านป่าวแต่ก็ขอคำแนะนำดีๆสำหรับมือใหม่ไม่กล้าเสี่ยงมากกอย่างเรานะคะ ขอบคุณค่ะminiheart

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่