มีคำถามคาใจเกี่ยวกับหุ้นกู้ รบกวนคนเก่งหุ้นกู้ช่วยตอบทีครับ

พอดีวันนี้เครียดๆ กับการที่ผมพึ่งลงทุนไปกับหุ้นกู้ [ปกติผมมีหุ้นกู้อยู่แล้ว 1 ตัว คือ TPIPP ตัวนั้นไม่ค่อยเป็นห่วงเพราะเรตติ้งก็ดีประมาณ BBB+] เมื่อไม่กี่วันก่อนผมซื้อตัวที่ 2 มาคือหุ้นกู้ของ ANAN ระยะเวลา 3 ปี โดยที่ไม่ได้ดูผลประกอบการเลย โอนเงินเสร็จพึ่งมาดู กำไร สุทธิ เป็น ขาดทุน -60.95 ล้านบาท เป็นผลประกอบการของปี 2020 ผมเลยค่อนข้างเครียดกลัวกิจการจะไปต่อไหวไหม 

ผมมีคำถามที่อยากรู้ครับ 

1.พี่ๆที่เป็นเซียนหุ้นกู้ ถ้าเกิดบริษัท X ล้มไป [สมมุติ] ผมจะได้เงินต้นคืนไหมครับ และต้องทำอะไรบ้าง 

2.เวลาดูผลประกอบการควรดูที่ช่องไหนเป็นสำคัญลำดับแรกๆครับ ใช่กำไรสุทธิ รึเปล่าครับ 

3.ANAN ได้เรตติ้ง BBB แนวโน้ม Negative หุ้นกู้ประเภทไม่ด้อยสิทธิ หุ้นกู้ตัวนี้น่าสนใจไหมครับ วิเคราะห์สั้นๆให้ผมทีครับ [อนันดา ดีเวอลอปเม้นต์] 

4.พี่ๆเซียนหุ้นกู้ ที่ลงทุนมายาวนานหลายสิบปี เคยเจอกับตัวเองบริษัทล้มละลายไป แล้วพี่ๆได้เงินต้นคืนกันไหมครับ หรือหายไปเลย 

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ ผมมือใหม่

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่