ปัญหาระหว่างเรากับแม่

คือเรื่องมีงี้นะคะคือว่าเราลืมโพสต์ขายของเมื่อวานค่ะ(13/01/64)ค่ะละวันต่อมา(14/01/64)แม่ก็มาด่าเราค่ะประมาณว่าแบบของซื้อมาขายทำไม่โพสต์ซักทีเราก็บอกว่าลืมค่ะแม่ก็ไม่ฟังละก็บอกว่า"หน้าอย่างจะมีปัญญาหาเงินได้มั้ยหามาแทนกูได้มั้ยดื้อมากเลยรู้มั้ยพูดไรก็เถียงๆๆพ่อหน่ะไม่อยากให้เรียนต่อม.4ด้วยรู้มั้ยกูน่าจะไม่พาไปหาหมอเนาะน่าจะไปช้ากว่านี้จะได้ตายกูน่าจะให้ตายเนาะจะได้ไม่มาทำให้กูเหนื่อย"คือเราผิดใช่มั้ยคะนิสัยเราก็เป็นคนพูดแรงพูดตรงค่ะละก็พูดไม่ค่อยคิดละก็เป็นคนที่ทำมาทำกลับค่ะดีมาดีกลับไม่ดีมาก็ไม่ดีกลับค่ะนิสัยเรากับแม่คล้ายกันค่ะละคืออะไรที่เราไม่ได้ทำไม่ใช่ความจริงเราก็จะรอให้แม่หยุดพูดแล้วเราก็อธิบายค่ะแต่แม่ก็หาว่าเราเถียงแล้วในเรื่องวันนี้เราคิดว่าเราลืมเราไม่ผิดนะคะคงเป็นเพราะเราเข้าข้างตัวเองนั่นแหละค่ะเราเลยไปถามทุกคนในบ้านว่าเราผิดหรอทุกคนก็บอกผิดยายบอกกับเราว่าเขาเป็นแม่ต้องยอมเขาต่อให้เขาผิดเราก็ต้องบอกว่าเขาถูกผิดแค่ไหนก็ต้องว่าถูกไม่เข้าใจเลยหรอเราเลยตอบยายไปว่ามันไม่ใช่นะถ้าสมมุติแม่ไปฆ่าคนงี้ต้องว่าแม่ถูกหรอยายก็บอกใช่เพราะแม่เป็นแม่เราก็ตอบยายไปอีกว่าไม่รู้ค่ะหนูจะไม่ยอมทำไมต้องคิดว่าแม่ถูกทั้งๆที่ผิดหล่ะแม่เป็นแม่แล้วไงคะในเมื่อหนูจะไม่คิดว่าแม่ถูกถ้าแม่ผิดแม่ผิดคือผิดจะมาถูกได้ไงมันไม่ใล่สิทธิ์ของหนูหรอที่จะคิดแบบนี้ตอนเย็นยายก็เอาไปเล่าให้แม่ฟังแม่ก็ด่าเราอีกค่ะว่า"ใครๆทุกคนเขาก็ต้องคิดว่าตัวเองถูกทุกอย่างสินี่ไม่มีใครรักหรอกหมาข้างถนนก็ไม่เอาหรอกพ่อยังไม่รักเลยเห็นแก่ตัวจริงๆ"ยายก็ต่ออีกว่า"อะไรๆก็สิทธิ์ของหนูสิทธิ์ของหนูเหอะ"ละวันนี้ตอนเย็นเพื่อนมาคุยเรื่องงานบ้านเราตอนมันจะกลับเราก็แบบพูดคำหยาบแบบที่พูดกันประจำละแม่ก็ได้ยินบ่อยมันเป็นปกติของเรากับเพื่อนอยู่แล้วค่ะพอเราพูดกับเพื่อนเสร็จแม่เดินมาพอดีแม่ก็ด่าเราว่า"อ่ะพูดให้มันดีๆหน่อยสิกริยาน่ารักแต่คำพูดไม่น่ารักเลย"เราเลยตอบแม่ว่า"แม่เป็นอะไรหนูพูดกับเพื่อน"แม่ก็ต่อว่า"หรอพูดกับใครก็ไม่ควรทั้งนั้นแหละคิดว่าเป็นสิทธิ์ของใช่มั้ยที่จะพูดหยาบๆแบบนี้"ละแม่ก็เดินผ่านเราไปคือวันนั้นทั้งวันแม่เห็นหน้าเราก็หงุดหงิดมากไม่พูดกับเราเลยเราก็ไม่พูดกับแม่ผลสรุปคือเราผิดใช่มั้ยคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่