ชีวิตต้องเดินหน้าต่อ​

วันนี้ผมได้มีโอกาสได้พูดคุยกับน้องคนนึงครับ​ ซึ่งผมเคยร่วมงานด้วยประมาณ​ 1เดือน​ น้องเพิ่งจบใหม่​ ทำงานมาได้​3เดือนแล้ว​ เดือนนี้เข้าเดือนที่4

น้องเล่าว่า​ HR โทรเรียกไปประเมินผลงาน​ สรุปคำตอบคือไม่ผ่านโปร​ ก็ให้ทำงานถึงสิ้นเดือน​นี้​ สีหน้าแววตาน้องคือฟ้องว่าผิดหวังสุดๆ​

จากที่ทำงานร่วมกับน้องมา​ ต้องบอกว่าน้องเป็นคนขยันเลยครับ แต่ก็นะ​สายงานเซลล์​ ขยันให้ตายแต่เป้าไม่ได้​ ก็แทบจะไม่มีอะไรมาหักล้างเลย​ สุดท้ายแล้วยอดขายเป็นตัวชี้วัดผลงานอยู่ดี

ผมตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่ออยากจะให้กำลังใจครับ​ โดยเฉพาะน้องๆจบใหม่​แล้วมาทำอาชีพเซลล์

ถ้าทำงานแล้วไม่ผ่านโปร​ อย่าไปโทษหรือกดดันตัวเองเลยครับ​ มันไม่ง่ายจริงๆ​ในภาวะเศรษฐกิจ​แบบนี้​ ยิ่งถ้าสินค้าที่ขาย​ล้อไปกับสภาพเศรษฐกิจ​ด้วย​ ยิ่งยากมากๆ​

งานขายมันมีปัจจัยภายนอกหลายอย่างที่เราไม่สามารถควบคุมมันได้​ บวกกับจังหวะและโอกาสช่วงเวลานั้นที่ได้รับด้วย​

เพราะฉนั้นสู้ๆครับ​ เศร้าได้นะครับ​ แต่อย่านาน​ อย่าไปท้อแท้​ อย่าไปผิดหวัง​ ชีวิตต้องเดินหน้าต่อครับ​ เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ​ 😊😊

ปล.เป็นกำลังใจให้กับตัวเองด้วย​ ไม่รู้จะโดนอะไร​เพราะยอดก็ไม่มีเหมือนกัน​ 😂😂
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่