กู้เงินสร้างบ้านต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง By Guru Living

กู้ซื้อที่ดิน + สร้างบ้าน ทำยังไงถึงจะผ่าน ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง

การสร้างบ้านเพื่ออยู่อาศัยเนี่ยต้องเรียกว่าเป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่สำคัญเหมือนกันนะครับสำหรับคนที่อยากจะมีบ้านสักหลัง ถึงแม้ว่าเดี๋ยวนี้ในตลาดอุตสหกรรมอสังหาริมทพย์จะมีโครงการบ้านจัดสรรต่างๆให้เราได้เลือกเยอะมากๆ แต่ก็นั่นแหละครับอย่างที่ผมพูดไปว่าในชีวิตของคนสักคนหนึ่งเราจะซื้อบ้านกันสักกี่หลังเชียวถูกไหมครับ ดังนั้นจะซื้อบ้านทั้งทีเนี่ยเราก็ต้องอยากได้บ้านที่ตอบโจทย์ของเรา ไม่ว่าจะเรื่องแปลน เรื่องวัสดุ หรือ ฟังชันก์ต่างๆในตัวบ้าน ซึ่งการสร้างบ้านเองเนี่ยแน่นอนว่าเราจะสามารถกำหนดสิ่งๆต่างๆที่ผม พูดมาได้หมดเลยครับ

แต่ถึงแม้ว่าการสร้างบ้านอยู่เองจะมีข้อดีที่เราสามารถกำหนดหลายๆอย่างได้ด้วยตัวเอง แต่ก็ไม่ใช่ว่าเขาจะไม่มีข้อเสียนะครับ การสร้างบ้านอยู่เองเนี่ยมันจะมีเรื่องสำคัญหลายๆเรื่องที่เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยอยู่แล้วครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการก่อสร้างเราต้องมีความรู้ประมาณนึงในการควบคุมงานก่อสร้างหรือการคุยกับผู้รับเหสา เรื่องงบประมาณที่อาจจะบานปลายได้ถ้าเราไม่ควบคุมให้ดี เรื่องระยะเวลาการส่งมอบงานที่จะต้องควบคุมให้อยู่ในกรอบเวลาตามที่กำหนด และเรื่องสุดท้ายคือเรื่องการบิลกับผู้รับเหมาที่ ผมเชื่อว่าหลายๆคนก็คงเคยได้ยินเรื่องอะไร พวกนี้มาไม่มากก็น้อยเลยใช่ไหมหละครับ ซึ่งปัจจัยเหล่านี้เป็นปัจจัยสำคัญที่จะต้องเอามาคำนึงถึงนะครับเวลามาตัดสินใจว่าเราจะสร้างบ้านเพื่ออยู่ดีไหม

แต่หัวข้อหลักสำคัญที่เราจะคุยกันในวันนี้ คือเราจะสามารถกู้สร้างบ้านได้หรือเปล่าดังนั้นหัวข้อที่ว่าการสร้างบ้านอยู่เองดีไหมหรือซื้อบ้านสำเร็จดี ตรงนี้ผมขออนุญาตไม่พูดในคลิปนี้นะครับเดี๋ยวจะไปเเล่าในคลิปหน้านะครับคลิปนี้จะขอเล่าเฉพาะเรื่องการกู้เงินเพื่อสร้างบ้านก่อนนะครับ
กระบวนการหลักๆที่เราจะต้องเตรียมตัวทั้งหมดผมขออนุญาติแบ่งเป็น 3 ช่วงหลักๆนะครับคือ

1.การเตรียมแปลนบ้านและหาผู้รับเหมา
2.การเตรียมเงินสำรอง
3.การเตรียมเอกสารยื่นขอสินเชื่อ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ส่วนรายละเอียดอื่นๆสามารถไปติดตามกันต่อได้ที่ FB/Youtube | Guru Living นะครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่