ใช้วัคซีนป้องกันโควิด จากประเทศไหนดี

วัคซีน sinovac จากจีน มีประสิทธิผลที่ใช้ในบราซิลแค่ 50.4% 
แล้ว วัคซีนใบยาสูบของไทย ที่คิดค้นสำเร็จแล้ว มีประสิทธิผลยังไงบ้างครับ จะผลิตใช้เองได้มั้ย? และเมื่อไร? 
วัคซีนของอังกฤษ มีผลข้างเคียง ป้าดูทีวีบอกว่า ทำให้คนเป็นโรคภูมิแพ้ เป็นอัมพาตครึ่งซีก หรือหน้าเบี้ยวครึ่งซีก.....น่ากลัวกว่า เป็นโรคโควิดอีก  ตอนเด็กๆผมเคยเป็นโรคหืดหอบด้วย ญาติฝ่ายแม่ที่บ้านผมได้พันธุกรรมโรคภูมิแพ้มาจากตาของผมทุกคน(ยกเว้นยาย) จะเอาวัคซีนจากไหนมาฉีดได้ละครับเนี่ย? ตอนแรกว่าจะฉีดวัคซีนจากจีน
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่