แนะนำโปรแกรมตัดต่อ+ทำอนิเมชั่น

สวัสดีค่ะพอดีเริ่มสนใจพวกนี้ อยากลองเริ่มทำตัดต่อ อนิเมชั่นมาเผื่อเริ่มฝึกแปลเพลง ทำซับ หรือทำอนิเมชั่น
อยากรู้ว่านอกจาก adobe premiere pro+ after effect มีโปรแกรมอะไรต้องซื้ออีกมั้ยคะ

คือเรามี clip studio paint แบบธรรมดาอ่ะ ถ้าจะอัพเป็น pro จะทำอนิเมชั่นในโปรแกรมได้เลยใช่ไหม?

ถ้าซื้อถาวรจะแพงเกิน จ่ายเป็นเช่ามีวิธีให้ตัดเงินผ่าน apple ไหมคะ  (ใช้แมค) แล้วถ้าเป็นแค่มือสมัครเล่น ควรจะหัดเริ่มจากโปรแกรมไหนก่อนคะ  เคยลอง imovie ในแมคเล่นๆเหมือนทำได้แค่ตัดต่อ ใส่เพลง เอฟเฟคเอง ทำซับไม่ได้ (มั้ง) มีโปรแกรมแนะนำไหมคะ?

แล้วถ้ามีคอร์สออนไลน์สอนแนะนำก็จะดีมากค่ะ ไม่ต้องฟรีก็ได้ แต่ฟรีก็ดี 55-..-
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่