ลูกขอเงินไปซื้อข้าวแต่แม่กลับถามว่าวันนี้ช่วยงานแล้วเหรอช่วยมากี่ชั่วโมงแล้ว

คือเราเนี่ยเป็นลูกคนโตทุกวันเนี่ยเราจะออกมาช่วยพ่อแม่ขายของค่ะวันนึงก็2-3ชั่วโมงบางวันก็4-5ชั่วโมงแล้วแต่วันแต่พอเวลาเราจะขอเงินไปซื้อข้าวเนี่ยแม่กลับถามว่าวันนี้ทำงานมากี่ชั่วโมงแล้วถึงมาของเงินไปซื้อข้าวแล้วเราเนี่ยมีน้องชายอีก1คนที่วันๆไม่ออกมานั่งหน้าร้านเอาแต่เล่นเกมแล้วนนอนแต่เวลาขอเงินแม่ให้ตลอดโดยที่ไม่ถามอะไรเลยแล้วแบบนี้จะให้เราคิดยังไงคะ?
ปล.เราจะได้ค่าข้าววันละ100ค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
เรารู้ ... ว่าคุณน้อยใจ เลยเอาตัวเองไปเปรียบเทียบกับน้องชาย

คุณเป็นเด็กดี ช่วยงานพ่อแม่น่ะ ดีกับตัวคุณแล้ว น้องไม่ทำ ก็เกิดผลร้ายกับน้องเองในอนาคต แยกตรงนี้ให้ออกก่อนนะคะ
(เดี๋ยวท่านคงมีวิธีไปสอนน้องเองแหละ)

เมื่อท่านถาม คุณก็ตอบไปตามตรงสิคะ ว่าวันนี้ ทำอะไรไปบ้าง กี่ชม.
วันไหน ทำเยอะ เกินว่าที่ท่านสั่ง ก็ประจบ ขอค่าโอที และ โบนัสบ้างตามโอกาส

ท่านให้ก็กราบขอบพระคุณ ...

งานมิใช่หาง่าย เงินก็หาไม่ได้ง่าย
ท่านอุตส่าห์ ฝึกฝนให้คุณรู้ค่าของเงิน

ก็ขอให้คุณ รู้คุณค่า ของความปรารถนาดีที่ท่านมอบให้เถิดค่ะ

เป็นเด็กดีนะคะ และขอให้คุณมีอนาคตที่ดี

flower
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่