มีไอเดียคอนเซ็ปต์ร้านน้ำ อยากเริ่มต้นจากออนไลน์ก่อน กังวลว่าจะถูกลอกเลียนชื่อร้าน

มีไอเดียคอนเซ็ปต์ร้านน้ำปั่นค่ะ ยังไม่เปิดหน้าร้านทันทีแต่วางแผนไว้จะเริ่มลงขายผ่านพวกแอป food delivery ก่อน
เพื่อให้คนละแวกพื้นที่เห็นผ่านตาบ้างในแอป และได้ลองสั่งชิมก่อน (ระหว่างที่เรายังพัฒนาสูตร)

ตัวสินค้าเครื่องดื่มไม่ได้มีความจำเพาะอะไรมาก ลอกเลียนง่าย 
แต่ไอเดียชื่อร้าน+คอนเซ็ป+character design ที่เอามาครอบไว้ เป็นจุดเด่นสร้างความแตกต่างของร้าน
ที่เราพยายามคิด ออกแบบขึ้นมานี้ ถ้าเราเอาลงขายผ่านออนไลน์อย่างเดียวก่อน
มีความกังวลว่าจะถูกลอกเลียน เอาไปต่อยอดเปิดเป็นร้านก่อนหน้า

ไม่รู้คิดแง่ร้ายไปรึเปล่านะคะ แต่โลกการแข่งขันทางธุรกิจก็ไม่ใจดีอยู่แล้ว 555
โอกาสอาจจะเกิดขึ้นไม่มาก แต่ก็กังวลค่ะ
สเกลเริ่มต้นเป็นแค่ local small business ซุ้มน้ำติดริมถนน เล็ก ๆ 
แต่ก็แพลนทำแบรนดิ้งไว้ให้มันแข็งแร็ง เพื่อหวังว่าจะขยายในอนาคต

จากที่ศึกษามามีไม่กี่ทางคือ จดทะเบียนเครื่องหมายการค้า 
ซึ่งสเกลใหญ่เกินไปหน่อย ธุรกิจยังอยู่ในช่วงเริ่มต้น ลองผิดลองถูก อาจจะมีการปรับเปลี่ยนในอนาคต ยังไม่สามารถฟิกซ์ขนาดนั้นได้

เข้าคำถามคือ มีกลไกหรือเทคนิคเชิงปฎิบัติอะไรที่สามารถป้องกัน worst case แบบนี้บ้างไหมคะ
หรือถ้าโดนจิ๊กไปขึ้นมาจริง ๆ ต้องรับมือยังไง
หรือการพรีเซ็นท์ลงขายแค่ออนไลน์ก่อนเปิดหน้าร้านจะไม่เวิร์ค รอให้พร้อมแล้วเปิดหน้าร้านขายทีเดียวเลย

ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่