บ้านบนที่ดินเรา ทำไงให้มีชื่อเราเป็นเจ้าของ

ที่ดินต่างจังหวัดเคยให้เช่า ผู้เช่าขอก่อสร้างอาคาร และทำสัญญาเช่าระบุสิ่งปลูกสร้างเป็นของผู้ให้เช่า
ตอนนี้ไม่มีคนเช่า ทะเบียนบ้านเป็นชื่อของผู้เช่าเดิม 
เรานำที่ดินไปยื่นกู้แบงค์ พร้อมหลักฐานสัญญาเช่าที่ระบุว่าบ้านเป็นของผู้ให้เช่า แต่แบงค์ก็ต้องการหลักฐานราชการว่าบ้านนี้เป็นของเรา
เราจึงติดต่อเทศบาล เทศบาลรับรองให้ได้แค่ว่าบ้านอยู่บนที่ดินของเรา ไม่สามารถรับรองว่าเราเป็นเจ้าของบ้าน

ในกรณีเช่นนี้ เราควรทำอย่างไรดี มีวิธีเปลี่ยนชื่อเจ้าของบ้านไหม ยื่นศาลให้แก้ชื่อได้ไหม หรือต้องทุบบ้านทิ้ง

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่