[Eurovision Magazine] เปิดตัวศิลปินก๊อกแรกชิงตัวแทนนอร์เวย์/ อิสราเอลเปิดตัว 3 เพลงสุดท้ายชิงตัวแทน และข่าวอื่นอีกเพียบ

การประกวดเพลงชิงชนะเลิศแห่งชาติยุโรป ครั้งที่ 65 (ยูโรวิชั่น ซอง คอนเทสต์ 2021)
วันที่ 18, 20 และ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2564
ณ เมืองร็อตเทอร์ดัม ประเทศเนเธอร์แลนด์

วันที่ 12 มกราคม พ.ศ. 2564

เหลือเวลาอีก 126 วัน จะถึงรอบรองชนะเลิศกลุ่มแรก
เหลือเวลาอีก 128 วัน จะถึงรอบรองชนะเลิศกลุ่มสอง
เหลือเวลาอีก 130 วัน จะถึงรอบชิงชนะเลิศ

สวัสดีค่ะ สาวกยูโรวิชั่นและผู้อ่านทุกคน กลับมาพบกันอีกเช่นเคยนะคะ
ผ่านไปแค่ 10 กว่าวัน เรากลับมาพบกันอีกครั้งเพื่อมาอัพเดทข่าวคราวยูโรวิชั่นในปีนี้กันนะคะ
ตอนนี้เป็นอย่างไรกันบ้างคะ เพราะนับตั้งแต่โควิดระบาดรอบใหม่ อย่างไรรักษาสุขภาพ และเป็นกำลังใจให้ค่ะ

เรามาเริ่มข่าวแรกกันดีกว่านะคะ ไปที่นอร์เวย์กันเลย เพราะถ้านับจากวันนี้ก็อีกไม่กี่วันจะเริ่มแข่ง Melodi Grand Prix 2021 รอบรองกลุ่มแรกกันแล้ว
และเมื่อวานนี้ได้เปิดตัวศิลปินและเพลงส่วนหนึ่งแล้วด้วยค่ะ ซึ่งปีนี้ยังเหมือนปีที่แล้วที่ยังใช้ระบบรอบรองฯ 5 กลุ่ม โดยแบ่งสายทั้งเพลงที่ได้บายเข้ารอบชิง กับเพลงที่ได้แบ่งสายแข่งรอบรองฯในแต่ละกลุ่ม เพื่อหา 1 เพลงในแต่ละกลุ่มเข้ารอบชิงฯสมทบ แต่จะแตกต่างคือไม่ใช้ระบบโซนภูมิภาคเหมือนปีที่แล้วนะคะ 

พิธีกรปีนี้ยังคงเป็นคนเดิม ได้แก่ Ingrid Gjessing Linhave, Ronny Brede Aase และ Kåre Magnus Bergh ค่ะ

© NRK

เรามาดูกันว่า 6 เพลงที่ได้บายผ่านรอบชิงฯมีเพลงอะไร และเป็นศิลปินคนไหน ได้แก่...

KEiiNO - Monument วงไคโน่กลับมาแล้วค่ะ คุณผู้ช๊มมมมมม กลับมาครั้งนี้พวกเขาจะได้รับเลือกอีกครั้งหรือไม่ เราจะได้ฟังเพลงเต็มในวันที่ 15 มกราคมนี้ และจะได้โชว์ในรอบรองฯกลุ่มแรกในวันที่ 16 มกราคมนี้ค่ะ 
© NRK

TIX - Ut Av Mørket TIX หรือ Andreas Haukeland คนนี้กำลังมาแรงมากในบ้านเขา และเขาเป็นกรรมการในนอร์เวย์เจียนไอดอลด้วย
โดยเราจะได้ฟังเพลงเต็มและร่วมโชว์ในวันพร้อมกับวงไคโน่ค่ะ
© NRK

Stavangerkameratene - Barndomsgater วงดนตรีร็อคดังในบ้านเขา โดยเพลงจะเปิดตัวในวันที่ 22 มกราคม และร่วมโชว์ในรอบรองฯกลุ่ม 2 ในวันที่ 23 มกราคมนี้ค่ะ
© NRK

Kaja Rode - Feel Again จากเดอะวอยซ์นอร์เวย์ โดยเพลงจะเปิดตัวในวันที่ 29 มกราคม และจะร่วมโชว์ในรอบรองฯกลุ่ม 3 ในวันที่ 30 มกราคมนี้ 
© NRK

Atle Petterson - Word On Fire จากดิเอ๊กซ์แฟคเตอร์นอร์เวย์ โดยเพลงจะเปิดตัวในวันที่ 5 กุมภาพันธ์ และจะร่วมโชว์ในรอบรองฯกลุ่ม 4 ในวันที่ 6 กุมภาพันธ์นี้
© NRK

Rein Alexander - Eyes Wide Open คุ้นๆหน้าเมื่อปีที่แล้วไหมคะ ปีนี้กลับมาอีกครั้งและผ่านเข้ารอบเลย โดยเพลงจะเปิดตัวในวันที่ 23 กุมภาพันธ์ และจะร่วมโชว์ในรอบรองฯกลุ่ม 5 ในวันที่ 13 กุมภาพันธ์นี้ 
© NRK

ทีนี้เรามาดู 4 เพลงที่จะแข่งในรอบรองฯกลุ่มแรกที่จะแข่งในวันเสาร์นี้กันค่ะ 
Beady Belle - Playing With Fire ยูทูปเบอร์ที่ตอนนี้เป็นศิลปินสังกัดโซนี่มิวสิคนอร์เวย์ค่ะ
© NRK

เราว่านี่อาจจะเป็นม้ามืดในปีนี้ก็ได้นะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

Stina Talling - Elevate ผู้อยู่เบื้องหลังให้ศิลปินดังๆ ตอนนี้ขอโชว์บ้าง 
© NRK

เพลงเดิ้นดี แต่เนิบไป 

Blåsemafian - Let Loose วงดนตรีที่มีเครื่องเป่าเป็นจุดขาย แต่พวกเขาไม่ได้มาร้องเองนะ เพราะเขาให้ Caroline (Hazel) Teigen ทำหน้าที่นี้ 
© NRK

เพลงเดิ้นเก๋มาก แต่ทำใจไว้แล้วล่ะว่าอาจไม่ได้รับเลือก แม้ว่าจะผ่านเข้ารอบชิงฯไปได้ก็ตาม 

Jorn - Fate Bloody Faith ศิลปินร็อคที่ดังมากในสมัยก่อน มาครั้งนี้ก็มีความหวังบ้างแหล่ะ
© NRK

โอ้โหว เท่าที่ฟังมา ไม่ถูกจริตเท่าไหร่ แต่ผู้ชายน่าจะชอบแหล่ะ

4 เพลงที่ได้ฟังนี้ เรามาดูกันในคืนวันเสาร์นี้ว่าเพลงไหนจะผ่านเข้ารอบ และเราจะได้มาลุ้นสองเพลงแรกจากรอบชิงฯว่าจะเปิดตัวเพลงได้ปังหรือไม่ มาติดตามกันค่ะ 

อิงข่าวจาก NRK และ ยูโรวิชั่น
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่