กลอนกลบท ใบพัดคู่ toshare

นำเสนอโดย
Soul Master  26 กรกฎาคม 2561

คนหนึ่งคน ด้วย ใจหนึ่งใจ
ตาต่อตา กับ ฟันต่อฟัน
ดาบและดาบ ซึ่ง กันและกัน
แรงสู่แรง แล้ว ดินสู่ดิน

แต่งยากมาก ได้เท่านี้แหละขอร้าบ

@ ฅนหนึ่งฅน มอบ ชีพหนึ่งชีพ
ใครฤๅบีบ ชีพ ฝันฤๅผัน
ธรรมมุทำ มั่น ลุมุกัน
รักแบ่งปัน สวรรค์ ไป่แบ่งชน

toshare

(คน)​{หนึ่ง}​(คน)​ ด้วย (ใจ){หนึ่ง}​(ใจ)​
ในวงเล็บ(  )​ไม่บังคับให้เป็นคำเดียวกัน
ส่วนในวงเล็บปีกกา{  }​​บังคับให้เป็นคำเดียว​กันเน้อครับ
Soul Master  

* ขอเสนอครับ ระดับเกณฑ์บังคับ ระดับนี้ สมควรพอแล้ว.
หากมากไป จะเสียประเด็น งามความ
ซึ่งเป็นประเด็นสำคัญมาก
เรามักเน้นประเด็น
งามคำ และ ฉันทลักษณ์ มากเกินไป
จนผู้เรียน เบื่อ เกลียด กลัว ร้อยกรองครับ

ขอบคุณครับ คุณ Soul Master
ผู้ริเริ่มแนวคิด กลอนกลบท ใบพัดคู่
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่