[SR] รวมร้านอาหารน่าสั่ง Very ดี Delivery by Singpaitour

สวัสดีครับ มิตรรักแฟนเพลงทุกท่าน ห่างหายกันไปนาน สำหรับการรีวิวอาหาร
ช่วงนี้โควิดกลับมาอีกรอบ จะเรียกว่าระลอกสอง หรือระลอกใหม่ก็แล้วแต่
แต่ที่แน่ๆ การไปนั่งสิงตามร้านให้สมชื่อสิงไปทั่วคงไม่ใช่อะไรที่ทำได้สะดวกนั้น
ยิ่งไปกว่านั้นพวกเราต้องกลับมา Work From Home อีกครั้ง

ด้วยเหตุนี้ ทำให้ต้องสั่งอาหารเดลิเวอร์รี่มากินที่บ้านบ่อยขึ้นอย่างช่วยไม่ได้
วันนี้ฮะ จะขอเสนอ 13 ร้าน Very ดี Delivery ทั้งคาว ทั้งหวาน ทั้งไทย จีน ฝรั่ง อันเชิญสรรหามากระแทกปากกันได้ตามอัธยาศัยครับ

ก่อนจะเริ่มลุย ใครไม่อยากพลาดรีวิวหนุกๆ โปรดตามไปที่นี่ครับ
www.facebook.com/singpaitour

--

01 The Cups (https://www.instagram.com/thecupscatering/)
ชื่อแปลว่าถ้วย (แปลทำไม) เดอะ คัพ เด่นเรื่องอาหารใต้มากๆ คับ
ขอเริ่มด้วยเมนูทรงคุณค่า เส้นหมี่น้ำยาปู
อัดแน่ไปด้วยเนื้อปูเน้นๆ ไม่งก ไม่กั๊ก ตักไปตรงไหนก็เจอแต่ ปูวววววววว์!!!
ไม่ได้เด็ดแค่เนื้อปูสดๆ แต่เส้นหมี่ยังนุ่มแต่หนึบ ให้ texture ที่เข้ากันมากครับ

จานต่อไป แกงเหลืองปลากระพง รสชาติ เผ็ดครับ! เผ็ดมากเลย
แต่ออกตัวไว้ก่อนว่า ผมเป็นคนไม่ชอบทานเผ็ด ใครชอบต้องสั่งครับ เจ้มจ้น เบิร์นลิ้นสะใจคุณแน่นอน

จานที่ 3 ใบเหลียงผัดไข่ เมนูเบสิกอาหารใต้ แต่หาร้านอร่อยๆ ทานยากขึ้นทุกวัน
ร้านนี้ไม่ทำให้ผิดหวังครับ ใบเหลียงสด ผัดกรุบๆ คลุกไข่กำลังดี เขียนไป ท้องร้องไป ทรมานนะ เธอรู้มั้ย

จานที่ 4 นี่คือจานที่ทำให้ผมต้องทึ่ง! เห้ย เดอะคัพ นายเป็นร้านเค้ก ที่ปลอมตัวเป็นร้านอาหารใต้รึเปล่า!? ทำไมเค้กแครอทของนาย มันถึงได้ล้ำนัก เรียกว่าไม่น้อยหน้าร้านเค้กดีๆ เลยฮะ
เนื้อเค้กนุ่มฟู ครีมด้านบน หวาน หอม กำลังดี topping ด้วย แครอท กับถั่วแมคคาเดเมีย พอให้ได้กัดกรุบกริบ อร่อยจนต้องเดินไปบอกเมีย์ว่า ที่รัก คราวหน้าจะไม่สั่งอะไรก็ได้ แต่ต้องสั่งเค้กแครอท The Cups ให้พี่ด้วยนะคะ

ห๊ะ!? อะไรนะ นี่เพิ่งผ่านไปร้านเดียวหรือนี่…
ทำไมมันทำให้น้ำย่อยในกระเพาะแสดงอิทธิฤทธิ์ปาฏิหารย์เกินงามเยี่ยงนี้

ไปครับ เราไปต่อร้านที่สองกัน 

--

02 Orca (สั่งที่ https://www.instagram.com/orcabkk/)
ออการ์ แปลว่าวาฬเพชรฆาต (แปลทำไม) ดั่งกำลังจะบอกเราว่า อาหารรสชาติร้านนี้จะเพชรฆาตเราให้แดดิ้น นี่คือร้านอาหารฝรั่งที่รสชาติไม่ธรรมดา เมนูต่างๆ อาจจะดูคล้ายพวกร้านสเต็ก ชื่อเป็นเสียงซู่ซ่าของการปิ้งย่าง โลโก้ สีเขียวแดง มีควันอยู่ด้านบน (ใบ้ขนาดนี้ บอกชื่อร้านไปเลยดีกว่ามั้ยนะ) แต่รสชาติ ความคราฟท์ และวัตถุดิบ เหมือนอัดสเตอรอยด์เข้าไปอีกเยอะๆ ครับ

เมนูแรก ขอเปิดด้วย บัฟฟาโล่ วิงส์ เป็นคนชอบอะไรเคลือบๆ ซอสแบบนี้มากๆ จะหมู ไก่ ซี่โครง ทำมาเถิดครับ ชอบหมด 
บัฟฟาโล่ วิงส์ ของ Orca ไม่เหมือนที่ไหน รสชาติมันกลมกล่อม เขียนไปจะหาว่าโม้ แต่อร่อยจนต้องดูดนิ้วไปจนถึงซอกเล็บเลยครับ ซอสที่ใช้หมัก และเคลือบไว้ มันช่างหอมหวาน เนื้อไก่ก็ grill มากำลังนี้ ด้านในยังนุ่มอยู่เลยครับ เสียดาย พอ delivery มา เจ้า french fries ได้สูญเสียตัวตนไประหว่างทาง คือ นุ่มมาก ไม่กรอบแล้ว ไม่งั้นกินคู่กันคงยิ่งกว่าฟินครับผม

ลำดับต่อไป ขอเคลียร์พื้นที่บนโต๊ะ และในกระเพาะให้กับ ซี่โครงหมูย่างซอส BBQ Full Rack ครับ
เนื้อหมูนุ่ม ฉ่ำ น้ำซอส BBQ เรียกได้ว่า สุดทรีนครับ แทะแล้ว แทะอีก แทะจนเกลี้ยงกระดูก หมามองร้องไห้ครับจานนี้

* Tips ลับ : ถ้ากินไม่หมด เอาหมูห่อกระดาษฟรอยด์แล้วแช่ตู้เย็นเก็บไว้ได้อีก 2-3 วันนะครับ
พอจะกิน คลายกระดาษฟรอยด์ออกเล็กน้อย แล้วเอาเข้าเตาอบทั้งฟรอยด์ อุ่นออกมา เนื้อหมูจะนุ่มฉ่ำซอสเหมือนใหม่ครับ ถ้าอุ่นไมโครเวฟมันจะแห้ง ทั้งซอส ทั้งเนื้อหมูครับ

จานที่ 3 Parma Ham Pizza เห็นหน้าตาปกติธรรมดาสามัญพิซซ่าพาม่าแฮม ทั่วไปก็หน้าแบบนี้
พอได้กัดเข้าไปคำนึงเท่านั้นแหละ...พ่อเจ้าประคุณเอ๊ยยยย (อุทานเชยจัง) 
อยากขยายกระเพาะให้ใหญ่เท่าโอ่ง จะได้ซัดโฮกเจ้าพาม่าแฮมนี่ให้หมดถาดในครั้งเดียว
พาม่าแฮม อร่อย นุ่ม เคี้ยวสบาย แป้งค่อนไปทางบาง ขอบกรอบ ด้านในฟูนิดๆ texture ไม่ธรรมดาครับ สั่งสิครับ สั่งงงงง

จานที่ 4 Caesar Salad อีกหนึ่งเมนูธรรมด๊า ธรรมดา ที่แทบทุกร้านแนวนี้ต้องมี
แต่ไม่ได้แปลว่า ทุกร้านจะอร่อย
Orca ครับ ผมขอกอดเข่าว่าอย่าเลิกทำซีซ่า สลัดของคุณเลยนะครับ
นี่คือเรื่องมหัศจรรย์สำหรับคนที่เฉยๆ กับสลัดอย่างผมมาก
ปกติแล้ว สลัดจะถือเป็น side dish สั่งก็ได้ ไม่สั่งก็ได้ ไว้กินแกล้มแก้เลี่ยนกับจานอื่นๆ
แต่อันนี้ ความหนาของชีสที่หั่นมา ความสดของผัก ความกรุบของขนมปัง และทีเด็ดคือ Salad Dressing เอง ทั้งหมดรวมกัน มันคือประติมากรรมที่กินได้แล้วครับ

จานที่ 5 สปาทะเลโป๊ะแตกครับ
มาหมดทั้งทะเล หอยแมลงภู่ หอยลาย กุ้ง หมึก
ออกตัวก่อนว่าไม่ถนัดหอย และของเผ็ด ครับ ใครชอบแนวนี้ ลองครับผม

จานสุดท้าย ซุปเห็ดครับ เมนูธรรมดาๆ อีกเช่นเคย ปกติผมเป็นคนไม่ชอบทานเห็ด
แต่เจอซุปเห็ดแล้วชอบลองสั่งทานดูครับ คือจะหาว่า ร้านไหนทำซุปเห็ดแล้วเหลือความเป็นเห็ดน้อยสุด
หมายถึงไม่เหลือกลิ่นคาวของเห็ดเลย ซึ่ง Orca ทำได้งดงามครับ ซดเกลี้ยงลืมว่ามีเห็ดเป็นตัวเมนไปเลย

--

//03 ก๋วยเตี๋ยวปากหม้อญวณ
เกิดมาเพิ่งจะเคยเห็นสิ่งนี้ครับ (นายไปอยู่ไหนมา) ปกติเคยกินแต่ ข้าวเกรียบปากหม้อ หรือปากหม้อญวณ คราวนี้ มันมาในกายหยาบของก๋วยเตี๋ยว แต่กายละเอียดยังคงความเป็นปากหม้อญวนไว้ครบถ้วน รสดั้งเดิม ที่หน้าตาดูจืดๆ นั่น ไม่จืดนะฮะ คือ ซุปใสกลมกล่อม ตัวปากหม้อเองก็นุ่มหวาน เจอซี่โครงหมูอ่อนเข้าไปยิ่งพีค ปกติลูกชิ้นในก๋วยเตี๋ยวผมแทบไม่กิน แต่ร้านนี้หมดเกลี้ยงทุกสิ่งครับ

รสต้มยำ คงความจี๊ดทุกอย่างเช่นเดิม แต่น้ำซุปเป็นต้มยำน้ำเกือบข้น โรยหอมเจียว ถั่วคั่ว ยิ่งพีคขึ้นไปอีกครับ

--
//04 ข้าวขาหมูคุณแพร
ข้าวขาหมูคืออีกหนึ่งสิ่งที่ถ้าเราเจอร้านโปรดแล้ว ต้องกอดไว้ให้แน่น และเภาวนาว่าอย่าได้ล้มหายตายจาก หรือเปลี่ยนพ่อครัวแม่ครัวกันเลย ข้าวขาหมูร้านนี้ มีสรรพคุณดังนั้นเลยครับ
เนื้อหมูนุ่มกำลังดี ไม่เละเกินไป ให้คอลาเจนมาพองาม (เยอะแหละ) น้ำซุปเข้ม หวานนำ ติดเค็มปลายลิ้นนิดๆ ผัดดองเคียง ใช้ได้แต่ไม่โดดเด่นมากครับ

--
//05 ร้าน Khao เอกมัย
ชื่อร้านแปลว่า ข้าว ...ไม่ต้องแปล มันอ่านว่าข้าว อยู่แล้ววววว ร้านข้าว เอกมัย ปกติจะเป็นแนว Chef Table นิดๆ แปลว่าราคาเอาเรื่องอยู่ครับ แต่วันนี้ วันที่คนออกไปกินข้าวนอกบ้านกันน้อยลง สั่งเดลิเวอร์รี่กันมากขึ้น ข้าว ก็ออกเมนูอร่อยๆ ราคาน่ารัก น่าสั่ง ให้สบายกระเป๋ากันบ้าง

ข้าวผัดรถไฟ ใครเคยกิน เห็นแล้วต้องยิ้มกว้างครับ สีสัน ส่วนผสมมาครบ 
รสชาติข้าวผัดรถไฟในความทรงจำวัยเด็กเป็นยังไง จานนี้เป็นแบบนั้นครับ
คือเป็นข้าวผัด รสไม่จัด เนื้อข้าวไม่แห้งร่วนเกินไป เนื้อหมูผัดนุ่มกำลังพอดีครับ
กินให้หายคิดถึงตอนเด็กได้ครับ

อีกจานที่ดูธรรมดา แต่ผัดไทยกุ้งสดจานนี้ ให้กุ้งสดตัวบักเอ้ครับ
อาจไม่ได้เป็นผัดไทยที่อร่อยที่สุด แต่รสชาติก็ไม่น้อยหน้าผัดไทยที่ไหนครับผม

--
//06 ร้าน Shabu Kagonoya (สั่งที่ https://www.instagram.com/kagonoya/ )

หมูสไลด์ หมูติดมัน หมูติดลาย ข้าขอบูชาชาบูร้านนี้
เนื้อหมูนุ่มละลาย ลวกในน้ำซุปชาบู หวานหอมกำลังดี จ้วงกับน้ำจิ้มโรยพริกกระเทียม กินหมดไม่เกรงใจคนร่วมโต๊ะครับ 
จริงๆ เนื้อหมูนั้นดีทุกแบบ เคี้ยวเพลินมาก ติดนิดเดียวคือ ซุปติดหวานไปหน่อยครับ

--

//07 หมูยอรสเด็ด Baanmooyor สั่งที่ https://www.instagram.com/baanmooyor

สายของทอดห้ามพลาดหมูร้านนี้ครับ
เนื้อหมูปรุงมากลมกล่อมเว่อ ในพริกไทยเข้มพอประมาณ หอมเตะจมูก
ก่อนทอด ให้หั่นสไลซ์บางๆ พอทอดเสร็จ หมูยอจะกรอบมากๆ กรอบเกือบจะเป็นมันฝรั่งทอดแล้วเนี่ย ให้เท็กซ์เจอร์กรุบกรับ สะใจ คนชอบของทอดครับ เสร็จแล้วเอาผัดไวๆ กับสปาเกตตีคั่วพริกแห้ง โอยน้ำลายฟูมปากแล้วครับ

--

//08 หมูชาชู 
มนุษย์เป็นสัตว์กินหมูครับ...เราจะไม่หยุดบริโภคน้อนหมูเพียงแค่นั้น ร้านต่อไป ขอแนะนำ หนึ่งในหมูชาชูที่นุ่มลิ้นที่สุดอีกหนึ่งร้านครับ
ชนชั้นยังมีอยู่จริงในสังคมหมูๆ ครับ เพราะตัวเนื้อชาชูม้วนสลับกับชั้นมันกำลังดี วงด้านนอกจะเน้นส่วนเนื้อ ยิ่งม้วนใกล้จุดศูนย์กลางเท่าไหร่ ชั้นมันยิ่งหนาขึ้น เวลากันไป มันจะนุ่มลิ้นมากๆ ครับ

วิธีทำข้าวหมูชาชูแบบง่ายสุด :
1.ใช้เมียทำครับ เอ๊ย!
ตั้งไฟอ่อนๆ พอกระทะเริ่มร้อน เอาชาชูลงไปจี่ไวๆ พอให้สีเริ่มเปลี่ยน อย่านานมาก ชาชูจะสุกเกินไปแล้วแข็งครับ
จากนั้นตักข้าวสวย โปะชาชู โปะไข่แดงดิบ โรยพริกไทย หอม ตามชอบครับ
ก่อนกิน เอาส้อมเจาะให้ไข่ระบิด บู้มมมมม กลายเป็นโกโก้ครั้นนนช์
คลุกไข่ ชาชู และข้าวให้เข้ากัน...ชีวิตนี้ไม่ต้องการอะไรแล้วฮะ

คำเต็มแล้ว เดี๋ยวมาต่อกันครับ
ชื่อสินค้า:   รีวิวอาหาร, รีวิวร้านเดลิเวอรี่, delivery
คะแนน:     

SR - Sponsored Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ SR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - ได้รับสินค้าหรือบริการมาใช้รีวิวฟรี โดยไม่ต้องคืนสินค้าหรือบริการนั้น
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview