ลูกวอลเลย์บอลยัดผ้า ช่วยฝึกอะไร ???

ตามหัวข้อเลยครับ ผมเห็นมีโรงเรียน มีลูกวอลเลย์บอลที่ยัดผ้าไว้ข้างในวางไว้ อยากทราบว่าเขาเอาไว้ใช้ฝึกทักษะในส่วนไหนครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
โดยปกติจะให้ตัวเซตซ้อมเซต ไม่รู้จะอธิบายยังไงดีเเต่จากที่ซ้อมมาก็เพื่อทำให้นิ้วเเข็งเเรงทำให้นิ้วมีเเรง. เเละหลีกเลี่ยงการเซตบอลปลิ้น(ในกรณีที่บอลปกติไม่เปียกนะ).  เเละตัวเซตที่ซ้อมมาดีมีทักษะจริงๆจะเซตบอลนิ่งไม่หมุนหรือหมุนน้อยมาก.
เเละในกรณีที่ต้องเซตบอลจากท้ายสนามซึ่งจากใช้เเรงส่งมาก เเน่นอนว่าต้องอาศัยเเรงจากขาในการย่อเเล้วส่งเเรงขึ้นมา. อาศัยเเรงจากข้อมือในการส่งบอล อาศัยเเรงส่งจากเเขน เเละอาศัยเเรงจากนิ้วในการดีดบอล .  คนที่ซ้อมมาจนในระดับหนึ่งจะสามารถทำตรงนี้ได้เเบบสบายๆ
ไม่เชื่อลองไปดูคนเล่นวอลเลย์ตามสนามต่างๆ เวลาต้องเซตบอลแก้จากกลางหรือท้ายสนามมาหัวเสาก็ดูรู้เเล้วครับว่าใครมีทักษะเเรงส่งระดับไหน(ไม่นับความเเม่นของการเซติข้าจุดนะ). คนที่ไม่ได้ซ้อมเซตบอลยัดผ้ามาก็จะเซตปลิ้น ไม่ก็เซตส่งบอลไม่ถึงตำแหน่งที่ต้องการ
เพิ่มอีกนิด เวลาจะเซตบอลซี่ วาย ต้องอาศัยความเร็วในการออกบอล. ซึ่งการจะทำให้การออกบอลเร็วได้ต้องใช้เเรงดีดของนิ้วเนี่ยแหละ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่