ผมพึ่งเริ่มทำเพลง อยากทราบว่าเพลงที่ผมกำลังเริ่มทำอยู่ในระดับไหน?

ผมกำลังทำเพลงแรกของผม โดยที่ไม่ได้อัดในสตู ไม่มีโปรดิวเซอร์ ทำกันเอง เพลงที่กำลังทำอยู่ ผมบีทเอง Mix เอง แล้วมาอัดกับไมค์ที่ไม่ค่อยมีคุณภาพ และปรับความดังของทั้งบีทและเสียงร้อง ใส่ Auto tune ใส่ compressor ปรับ Eq แล้ว ผมอยากทราบความเพลงมันอยู่ในระดับไหน Demo? Master? หรือเขาเรียกว่าอะไรครับ ผมจะเอาไปใส่ไว้ท้ายเพลง คนฟังจะได้เข้าใจก่อนฟัง วอนผู้มีความรู้ช่วยตอบคำถามหน่อยครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview