กระต่ายฉีดฉี่ใส่น้องเป็นอะไรคะ น้องรำคาญหรือเกลียดเราหรือป่าว?

สวัสดีค่ะ กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกที่เราตั้ง ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคะ
         ตามหัวข้อเลยค่ะ คือเราเป็นมือใหม่หัดเลี้ยงกระต่ายค่ะ โดยส่วนตัวไม่เคยเลี้ยงมาก่อน แต่เคยเลี้ยงสุนัขและแมวมาบ้างแล้วค่ะ โดยเฉพาะแมวเนี้ยเลี้ยงมา 3 รุ่นแล้วค่ะ เข้าเรื่องเลยดีกว่านะคะ คือกระต่ายตัวนี้เป็นของน้องสาวเรา ซึ่งน้องซื้อมาเลี้ยงที่หอพัก โดยที่คนขายเคลมว่าเป็นกระต่ายแคระค่ะ แต่เลี้ยงไปเลี้ยงมาตัวโตขึ้น ๆ ทุกวัน เลยต้องเอากลับมาเลี้ยงที่บ้าน และจังหวะเหมาะกับเราที่กลับมาอยู่บ้านพอดีเลยรับหน้าที่เลี้ยงน้องค่ะ น้องชื่อไข่เจียว เป็นพันธุ์อะไรไม่แน่ใจ เพศผู้ ขนสีเทาขาว เป็นกระต่ายที่ซนและร่าเริงค่ะ แต่เราไม่ค่อยปล่อยให้ออกไปวิ่งเล่นเท่าไหร่เพราะบ้านเราติดถนนใหญ่ ตอนนี้น้องอายุได้ประมาณ 5 เดือนแล้วค่ะ แต่พฤติกรรมแปลกๆที่เพิ่งเจอมาสดๆร้อนเมื่อกี้เลย คือเราจะไปจับน้องออกมาวิ่งเล่นอะคะ ปกติพอเค้าเห็นเราเข้าไปก็จะวิ่งไปวิ่งมาในกรง (ทำเล่นตัว) เพื่อให้เราจับได้ยากขึ้น แต่ครั้งนี้น้องวิ่งไปมาเหมือนเดิม แต่กระโดดแล้วฉีดฉี่ใส่เราด้วยค่ะ เราตกใจมาก เลยเสียงดังใส่น้องไปว่านิสัยไม่ดีเลยนะ แล้วก็ไม่ได้จับน้องออกมาเดินเล่นค่ะ เพราะโกรธที่น้องฉีดฉี่ใส่ 5555 คืออยากจะถามว่าพฤกติกรรมแบบนี้หมายถึงอะไรคะ น้องโกรธ รำคาญ หรือไม่พอใจอะไรเราหรือป่าว ? รบกวนพี่ๆเพื่อนๆช่วยตอบคำถามด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

*** แนบรูปน้องไข่เจียวมาด้วยค่ะ^^
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่