บางครั้งความรับผิดชอบต่อสังคมก็มีค่าใช้จ่าย

ผมอยู่ชลบุรี ที่รู้ๆกันตอนนี้ว่าโควิดแดงปรี้ดแดงเข้ม

ถ้าตามข่าวโควิดจะเห็นว่า คนชลบุรีก็ไปแพร่เชื้อที่จังหวัดต่างๆ

ล่าสุดที่บุรีรัมย์ก็มาจากชลบุรี แถมไปตั้งแต่วันที่ 26

แสดงว่าจริงๆแล้วคนเริ่มติดโควิดกันเนี่ย น่าจะ วันที่ 14-15 

ผมแปลนทริปไปภูเก็ต วันที่ 27-30 ธ.ค.63

4คน ค่าตั๋วบางกอกแอร์เวย์ไป-กลับ เกือบสองหมื่น

ค่าเช่ารถสองพันกว่า

ค่ามัดจำเรือยอร์ช ห้าพันกว่า

พอมีโควิด ผมก็เลยยกเลิกการเดินทาง

รีสอร์ตไม่เสียค่าจอง แต่ได้สอบถามว่าทำไมไม่ไป

เพราะขณะนั้นชลบุรีติดเชื้อแค่ 2 (จริงๆติดเยอะแล้วแต่ยังหาไม่เจอ)

ผมก็แจ้งว่าเพื่อเป็นการหยุดการแพร่เชื้อ เพราะผมก็ไม่ทราบว่าตัวผมเองจะติดเชื้อด้วยไหม

ค่าเช่ารถ ได้คืน

ค่ามัดจำเรือยอร์ช ได้คืน

แต่ค่าตั๋วเครื่องบินเกือบ 2หมื่น ไม่ได้คืน

บางกอกแอร์เวย์ช่วยเหลือโดยการที่ตั๋วยังมีอายุ 1 ปี

จะบินไปไหนก็ได้แต่ถ้ามีส่วนต่าง ก็จ่ายเพิ่ม

และมีค่าธรรมเนียมตกแล้ว 3,200 บาท ที่ต้องเสียเพิ่มชัวร์ๆ

ผมก็ยังไม่รู้เหมือนกันว่าใน 1 ปีนี้ จะได้ไปเที่ยวอีกไหม

แต่ก็เอาเถอะ เพื่อสังคมส่วนรวมเราก็ต้องเสียสละบ้าง

เพื่อนสมาชิกเสียเงินไปเท่าไหร่กันบ้างครับ ในการเสียสละยกเลิกการไปเที่ยวตอนปีใหม่
edit : เพิ่มเติมข้อมูลล่าสุดตามภาพครับ ผมอยู่ศรีราชา ไทม์ไลน์ที่อ่านๆเจอ สถานที่แต่ละที่ผมเคยไปทั้งนั้นแต่โชคดีวันเวลายังไม่ตรงกับผู้ป่วย

ดูวันที่ในการระบาดครับ ผมคิดถูกจริงๆที่งดเดินทางในครั้งนี้แม้จะเสียเงินไปเปล่าๆเกือบ 2หมื่นบาท

แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่