**ขอไอเดียหน่อยครับ ทำยังไงไม่ให้นกมาอึใส่รถที่จอดใต้ต้นไม้ประจำ ต้องทำความสะอาดทุกวันเลย ฮือๆๆ**

ผมจำเป็นต้องจอดรถไว้ใต้ต้นไม้ บังเอิญว่า จะมีนกมานอนบนต้นไม้ทุกคืน เช้าตื่นขึ้นมา ก็พบว่า กระจกหน้ารถเต็มไปด้วยขี้นก แบบว่า เลอะมากๆ ต้องล้างทุกเช้า มีวิธีไหนช่วยไม่ให้นกมาอึใส่รถได้บ้างไหมครับ

เท่าที่ผมคิดไว้คือ
1. หาลวดหนามมาพันตรงกิ่งที่นกจะมาจับกิ่งนอน ให้ไปจับที่กิ่งอื่นแทน (แต่กิ่งก็อยู่สูงมาก น่าจะเอาลวดหนามขึ้นไปพันได้ยาก)
2. ฉีดน้ำไล่นก ตั้งแต่เช้า (จะได้ผลไหมหนอ)
3. หาบ้านนกมาติดตั้งไว้ใกล้ๆ ให้นกเข้าไปอยู่ในบ้านนกนี้แทน

แบบนี้พอจะช่วยได้ไหมครับ หรือควรทำอย่างไรดี 
ไม่ได้มีเจตนาทำร้ายนกนะครับ ชอบเสียอีกที่นกมาเกาะต้นไม้หน้าบ้าน แต่มีปัญหาเรื่องอึใส่รถนี่แหละครับ
อมยิ้ม20

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
ทำใจ  รถที่บ้านก็เหมือนกัน  นกชอบมาก  กลายเป็นที่ปล่อยของเสียแทบทุกตัว    

แก้โดยไปซื้อผ้าคลุมรถพลาสติก  ราคา 88 บาท  มาคลุม    แสงที่สะท้อนพลาสติก ทำให้นกไม่กล้ามา   มีคนบางคนบอกว่าพลาสติกบางไม่ทน  ไม่กี่เดือนพัง(คนที่applyไม่เป็น)    แก้ง่าย  ซื้อเทปใสมาไว้   ถ้ามีรอยขาดก็ปะมัน   ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่