[CR] ภูลังกา บึงกาฬ ที่ไม่ได้มีดีแค่ ถ้ำนาคา

สวัสดีครับทุกท่าน ช่วงนี้โควิดก็เบื่อ ๆ ไปไหนไม่ได้ เลยได้โอกาสทำกระทู้นี้ขึ้นมา
หลายคนคงได้ยินเกี่ยวกับถ้ำนาคา จังหวัดบึงกาฬกันมาบ้างแล้ว หลายต่อหลายรายการ
ก็ไปถ่ายทำ แล้วก็ดูจะไปเน้นตรงถ้ำนาคากันเสียมากกว่า คือเท่าที่ผมมองตอนนี้
ยังดูไม่เป็นถ้ำเท่าไหร่เลย หรือว่าเขายังไม่เปิดให้เข้าไปก็ไม่ทราบได้ วันนี้อยากมา
อวดรูปวิวจากภูลังกา แล้วแนะนำสถานที่อื่นๆ บนภูลังกาให้รู้กันดีกว่า เผื่อใครจะสนใจมากขึ้น
เพราะหลายคนก็อาจมีความเชื่อที่ต่างกัน แต่ที่แน่ ๆ ภูลังกามีดีมากกว่าถ้ำนาคาแน่นอน

เกริ่นมายาวมากมายก่อนอื่นใครจะมาถ้ำนาคา กรุณา จองคิวผ่าน app QueQ กันก่อน
จองได้ก่อน 15 วัน เขารับแค่วันละ 350 ท่านนะครับ 

สิ่งที่ต้องเตรียม
1.ร่างกาย ใจ พร้อมบอกพร้อม ไม่ไหวบอกไม่ไหว อย่าฝืนนะครับ สงสารเจ้าหน้าที่
2.ถุงมือ มีขายด้านล่าง 10 บาท 20 บาท อันนี้จำเป็นมากเพราะต้องจับทั้งเชือก และปืนบันใด ใส่เถอะเด๋วเชือกบาด
3.รองเท้า เอารองเท้าที่ปีนป่ายสะดวก
4.ชุด เอาชุดที่กระชับกระเฉงไม่รุ่มร่ามเป็นใช้ได้
5.หมวก บนภูที่ร่มน้อยมากแดดมันแรง แต่ไม่ร้อนเท่าไหร่เพราะลมพัดตลอดเป็นลมเย็นด้วย แต่จะแสบหน้าถ้าไม่มีหมวก
6.ยาแก้ปวดเมื่อย มีไว้ติดตัวก็ดี ส่วนมากอาสาเขาเตรียมมาเผื่อไว้ แต่เรามีของเราดีกว่า
7.อาหาร เอาแบบง่าย ๆ กินพอคลายหิวนะครับไม่ต้องจัดเต็ม เนื่องจากคอ่นข้างใช้เวลาอาจจะหิวได้
8.น้ำ อันนี้สำคัญเพราะหอบแน่ ๆ  
9.อันนี้แล้วแต่นะครับ แต่ข้างบนมีห้องน้ำที่ใช้น้ำฝนธรรมชาติ อยู่ที่เดียวเท่านั้น ซึ่งสภาพไม่ได้ดีเท่าไหร่นัก
ดังนั้นทำธุระให้เสร็จตั้งแต่ด้านล่างดีที่สุดแล้วครับ

เนื่องจากไปครั้งแรกอ่านรีวิวมาก็ไม่เยอะเท่าไหร่ที่พักใครอยากไปเช้า ๆ แนะนำหาที่พักหรือ homestay ใกล้ๆ
นะครับ ที่นี่เขาเปิดตั้งแต่ 7.00-17.00 ให้ขึ้นได้ช้าสุดคือ 14.00 เนื่องด้วยไม่มีไฟข้างทางและมีคนหลงป่าบ่อยครั้ง

สำหรับตัวผมเองอ่านรีวิวน้อยแล้วก็ส่วนมากก็ไม่ได้บอกเรื่องที่พักอะไรก็เลยจองที่พักที่นครพนมไว้และจองขึ้นรอบ 11.00 น.
นี่คือบรรยากาศยามเช้าที่ริมโขงเมืองนครพนม

จากนั้นก็ขับรถประมาณเกือบ 2 ชั่วโมงไปถึงถ้ำนาคาซึ่งก่อนไปถึง ก็ได้ยินชื่อเสียงของปู่อือลือ หลายรายการก็บอก
เราก็เลยไปบอกกล่าวท่านก่อน ความเชื่อส่วนตัว เวลาเราไปบ้านใครก็ต้องไปบอกกล่าวเจ้าของสถานที่เนอะ
เลยตรงไปที่ศาลเจ้าปู่อือลือ ก่อนเพื่อบอกกล่าวและขออนุญาตขึ้นไป (อันนี้ความเชื่อส่วนบุคคล)

หลังจากไหว้ขออนุญาตบอกกล่าวท่านเสร็จก็ถึงเวลาไปถ้ำนาคา ซึ่งทางขึ้นจะอยู่ตรงบริเวณ น้ำตกตาดวิมารทิพย์ มีที่จอดรถของน้ำตกอยู่
แนะนำให้เข้าไปหาที่จอดก่อนถ้าไม่มีค่อยไปจอดที่เอกชนที่อยู่ก่อนถึง เหมือนที่ท่องเที่ยวทุกที่จะมีที่จอดเอกชนก่อนที่จอดฟรีเสมอ 555+
แต่มันจะเดินหน่อยแต่ก็ไม่แพงครับจอดที่นั้นก็ได้ ส่วนผมพอดีมองเป็นเห็นสวนยางใกล้ ๆ เขาเขียนว่าที่จอดรถตัวเล็ก ๆ เลยเลยได้โอกาส
ไปจอดรถไว้ที่สวนยางซึ่งอยู่ระหว่าง ที่จอดของน้ำตก และ ที่จอดเอกชน 

พอไปถึงทางขึ้นก็จะมีเจ้าหน้าที่อยู่ถามเขาเลยหรือถามพ่อค้า แม่ค้าแถวนั้นได้ว่าไปทางไหนต่อเขาจะชี้ทางไหน จุดแรกที่ต้องไปคือ
จุดตรวจสอบคิวที่เราจองไว้ อันนี้สำคัญใครไม่จองไม่ได้ขึ้นนะ เขาเชคคิว แล้วก็เสียค่าเข้าอุทยานประมาณคนละ 40 บาท
พอหันกลับมาก็ต้องทำการมัดจำขยะ 100 บาท เขาจะตรวจสอบว่าเราเอาของที่จะเป็นขยะขึ้นไปกี่ชิ้นกลับลงมาครบไหม
กรุณารักษาความสะอาดด้วยนะครับ  แล้วตอนกลับมาเอามาให้เขาให้ครบด้วยละว่ามีกี่ชิ้นเขานับหมดนะก่อนคืนค่ามัดจำ
พอมัดจำแล้วก็จะแนะนำให้ซื้อถุงมือมี 10 บาทกับ 30 บาท ซื้อเถอะ ผมว่ามันจำเป็น มือเพราะที่ไม่มีถุงมันไม่คุ้มกับการโดนเชือกบาดหรอก
เมื่อเตรียมพร้อมกันแล้ว ถุงมือกับน้ำเปล่า เขาจะพาไปหาอาสาสมัคร ซึ่งเป็นคนในหมู่บ้าน เขาไม่ได้คิดราคาอะไรอยู่ที่น้ำใจ
ของเราจะให้เขานะครับ แต่เขาดูแลเราดีก็ตอบแทนเขาดี ๆ  หน่อยนะครับ สำหรับผมอาสาที่พาผมขึ้นไปชื่อว่า คุณเหมียว

ซึ่งอาสาทุกคนเท่าที่ดูและสังเกตุเขาจะสุภาพและดูแลเราดีมาก อัธยาศัยก็ดี มันดีไปหมดเขาเตรียมของที่จำเป็นให้เราแทบทุกอย่าง
เขาแบกน้ำให้เราด้วย แอบเกรงใจ แต่มันก็ใช่เวลาเพราะถ้าถือขึ้นไปด้วยมีทิ้งกลางทางแน่ ๆ ซึ่งรอบนี้ที่ขึ้นไปถึงได้ก็ต้องขอบคุณ 
คุณเหมียว ที่ทายาแก้ปวดให้ และเตรียมเกลือแร่ รวมถึงส้ม และ ขนม ให้เราด้วย บริการประทับใจมาก  ๆ 

เอาละพูดมายาวยืดได้เวลาขึ้นภูแล้ว จากด้านล่างจะเห็นป้ายเขียนไว้ว่าประมา 1.2 กิโลเมตร แต่เป็นทางขึ้นล้วน ๆ
มีสลับเดินทางลาดบ้างแต่ไม่เยอะมาก จะมีทั้งปีนบันไดลิง บันไดที่มีราวจับ และเนินที่ต้องไต่เชือกขึ้นไปโดยทางขึ้นลงมีทางเดียว
ไม่ต้องกลัวว่าไม่ได้พักนะครับ มีพักตลอดทางแน่ บางทีก็ต้องรอให้คนลงมาก่อน หรือรอให้เราขึ้นไปก่อนเพราะทางไม่ได้กว้างอะไร
สำหรับคนใจร้อนก็ถือว่าเป็นการพักผ่อนระหว่างทาง สู้ๆ นะ ส่วนที่บอกทางขึ้นที่ลำบากนั้น ไม่ได้ถ่ายมาให้ดูหรอก
มันถอดถุงมือลำบากเด่วใส่เด๋วถอด เลยเอารูปแค่ระหว่างทางมาให้ดูดีกว่า

ก่อนจุดนี้ก็จะมีทั้งจุดโซฟาหินจุดแรก และก็หัวเต่า รวมถึงหัวพญาลิง จนมาถึงจุดหินที่ลักษณะคล้ายเห็ด  บางคนก็เห็นต่างกันไป
แล้วแต่จินตนาการเลย ตอนนี้ข้างล่างเขาทำบันไดอ้อมไปแล้ว ส่วนบันใดที่เห็นคือของเก่า แต่ลองใช้บันใดอันนี้ซิตื่นเต้นดี เหมือน
ประตูไปสู่อะไรซักอย่าง

เมื่อเราผ่านจุดนี้มาได้ก็มีบันไดขึ้นไปอีกแล้วจะเจอกับวิวด้านประมาณนี้

อันนี้คือบันไดที่จะต้องเดินกันขึ้นมาเดินได้ทีละคนนะสวนกันไม่ได้ต้องรอคนขึ้นลง

หลังจากเหนื่อยหอบกันเต็มที่ในที่สุดก็ขึ้นมาถึงข้างบนของภูลังกาที่จะเป็นทางลาดให้เดินสบายๆ แล้ว ลมเย็นมากๆๆๆๆ
อยู่ในร่มคือหนาว ปากสั่นอ่ะ

ถ้ามาถึงภูลังกาจะไม่ถ่ายสถานที่ยอดฮิตก็เดี๋ยวว่ามาไม่ถึงเอาซะหน่อย ภาพถ้ำนาคา คนที่ไปด้วยบ่นใหญ่ ไหนอ่ะถ้ำ
เรียกว่าช่องเขาจะดีกว่าไหม เอิ่ม ก็ไม่ผิดนะ แต่มันดูสวยแปลกตามาก อ้อ แล้วเขาให้เดินไปทีละกรุ๊ปนะครับ
แต่ละกรุ๊ปให้เวลาประมาณ 10 นาทีเพื่อให้ทุกคนได้มีโอกาสถ่ายรูป ก็ใช่ซิเดินมาเหนื่อยขนาดนี้ เขาเลยให้ความสำคัญ
กับนักท่องเที่ยวโดยให้เป็นส่วนตัวเลยลงมาตรงนี้กลุ่มละกี่นาทีถ่ายรูปกันให้เต็มที่ไปเลย ไม่มีคนอื่น
แต่ถ้านักท่องเที่ยวเยอะเวลาอาจจน้อยหน่อยนะครับ 

ถ้าเดินตรงไปจะสุดแค่ตรงนี้นะครับ 

ก่อนไปถึงสุดทางจะมีทางแยกตรงนี้ผมว่า สำหรับตอนนี้ดูเป็นจุดที่เรียกว่าถ้ำได้มากที่สุดละ

จุดต้นไม้ตรงนี้ดูร่มรื่นแม้ตรงอื่นมอสจะหมดไปแล้วตามสภาพอากาศแต่ตรงนี้ยังมีอยู่เด้อ

เดินเลยมากหน่อยจะพบพระนาคปรก ซึ่งตรงนี้น่าจะเป็นที่ปฏิบัติธรรมของพระธุดงแและพระเกจิอาจารย์สมัยก่อน

จดตรงนี้ลองดูเงาต้นไม้ที่มีแดดส่องผ่านมาคุณคิดว่ารูปเหมือนอะไร

ผ่านถ้ำนาคามาแล้วก็เป็นทางเดินลาดมีเนินที่ไม่สูงมากเท่าไหร่แบบนี้ที่จะพาเราไปยังจุดต่อไป

วิวระหว่างทางครับ มาที่นี่ผมชอบท้องฟ้าและพระอาทิตย์เป็นพิเศษจริง ๆ มันเหมือนภาพวาด

เดินมาอีกหน่อยเราจะเจอ เจดีย์หลวงปู่วังอยู่ไกลลิบ ๆ  จุดตรงนี้มองได้เกือบ 360 องศาเลย

ทางลงจากมุมนี้จะเป็นบันใดชัน ๆ แบบนี้แต่ตอนนี้เดินกันสบายๆ  ชิว ๆ แล้วลมก็เย็น ไปต่อไหนก็ไปละจ้า

เดินผ่านเจดีย์หลวงปู่วังไปก่อนไปเจดีย์หลวงปู่เสาร์ ที่บรรจุทันตะธาตุของท่านไว้  วิวก็จะประมาณนี้

หลายคนรีบเดินผ่าน มองไปแล้วสังเกตุรอบ ๆ ซิ มันมีความสวยงามของธรรมชาติอยู่เยอะมาก

แล้วก็เดินทางมาถึงเจดีย์หลวงปู่เสาร์ คิดดูว่าเราเดินมาเหนื่อยขนาดไหน แต่ด้วยศรัทธาของชาวบ้านมาสร้างเป็นเจดีย์บนนี้ได้
อันนี้ถือว่าอเมซิ่งมาสำหรับผม

รูปพระอาทิตย์อาจจะเยอะหน่อยนะครับขึ้นไปบนภูลังกาทำให้ชอบภาพวิวที่ติดพระอาทิตย์มาก ๆ

จากเจดีย์หลวงปู่เสาร์เราก็จะไปต่อกันที่เจดีย์หลังปู่วังที่เราผ่านมาตอนแรก ก็เดินขึ้นบันไดมาครับ สู้ ๆ จากการบอกกล่าว
เจดีย์นี้เสร็จก่อนบันได นะครับ บันไดมาทีหลัง ใครได้ไปลองคิดซิว่าเขาขนอุปกรณ์กันขึ้นไปยังไงกัน ทางแบบในภาพแล้ว
นึกสภาพที่ไม่มีบันไดซิ แบกหิน ดิน อิฐ ปูน ทราย เหล็ก อุปกรณ์ก่อสร้าง ต่าง ๆ ขึ้นไป

แล้วก็ออกมาเป็นเจดีย์หลวงปูวังตามที่ได้เห็นซึ่งได้เห็นรูปงูอยู่ตรงทางเข้า จากคำบอกเล่าคือ ตอนสร้างเจดีย์เนี่ย
มีงูตัวหนึ่งมาเฝ้าตอนก่อสร้างตลอด เลยทำรูปปั้นงูไว้ให้หลังจากสร้างเจดีย์เสร็จ

จุดนี้เป็นอีกจุดที่เขาบอกว่าเป็นที่มาของชื่อภูลังกา ซึ่งเพี้ยนมาจากคำว่า รังกา หรือ รังของแม่กาเผือก ตามตำนานของพระเจ้า 5 พระองค์
อันนี้ก็เป็นตำนานตามที่ อาสาเล่าให้ฟังนะครับ ซึ่งตำนานของภูลังกามีหลายตำนาน ก็ถือว่าเป็น story ที่พิสูจน์ไม่ได้ แล้วแต่ความเชื่อ
ของแต่ละคนเลยครับ

ตรงจุดนี้ อาสาสมัครเล่าให้ฟังว่าเป็นจุดของ พระปัจเจกพระพุทธเจ้า อันนี้ก็อิงความเชื่อเช่นกัน และที่เล่ากันคือต้นลีลาวดีนี้
จะมีดอกตลอดเวลา จะไม่เคยที่จะไม่มีดอกเลย

จากตรงนี้เดินไปจะไปถึงสถานปฏิบัติธรรมก่อน ซึ่งก็ลืมถ่ายรูปเหมือนกันคือมันเย็นแล้วก็สงบมากจนไปถึงต้องขอนั่งสมาธิซัก 10 นาทีมัน
สงบมากจริง ๆ เมื่อเดินผ่านสถานปฏิบัติธรรมไปจะเจอหัวพญานาค สถานที่ขอพรยอดฮิต

หลังจากจุดนี้ก็จะลงจากเขาซักทีลากันด้วยภาพปิดท้าย บรรยากาศอีกนิดหน่อย ส่วนใครถ้าจะมาแนะนำเลยจริง ๆ มาแล้วจะประทับใจ
ผมจะไปอีกแน่นอน ตอ้งหาโอกาสไปช่วงปลายฝนต้นหนาว เพราะตอนลงมาจะผ่านตรงน้ำตกซึ่งในภาพสวยมากและจะมีน้ำแค่หน้าฝนเท่านั้น
หวังว่ากระทู้ของผมจะทำให้ใครหลายคนที่กำลัง ลังเลว่าควรหรือไม่ควรไปจะใช้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจ รูปทั้งหมดนี้ไม่ได้มีการแต่งภาพใดๆ
เพียงแต่ย่อขนาดให้สามารถลงในกระทู้ได้เท่านั้นนะครับ

สำหรับการท่องเที่ยวธรรมชาติสำคัญเลยฝากไว้ว่าเราจะไม่ไปทำลายสถานที่และอนุรักษ์ไว้ให้คนต่อ ๆ ไปได้มาเห็นนะครับ
ชื่อสินค้า:   ภูลังกา บึงกาฬ
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่