สอบถาม เขียนพินัยกรรมด้วยตัวเองค่ะ

วิธีเขียน อันนี้เราพอได้จากกูเกิ้ลทั่วๆไปค่ะ แต่ที่อยากรบกวนถามผู้รู้ 3 ข้อค่ะ คือ

1. สมมุติเรา go inter ไปละ พินัยกรรมเราอาจถูกฉีกทิ้งโดยคนที่มาเปิดลิ้นชักเจอก็ได้ คือไม่มีใครรู้เลย เราต้องทำไงหรอคะ

2. หรือก่อน go inter เราต้องเอาพินัยกรรมแจ้งไปที่ใคร

3. เราอยากเขียนยกมรดกทั้งหมดให้แม่ แต่เรากลัวพี่ๆเรามารุมจนหมด ดังนั้นเราอยากเขียนแบบมีเงื่อนไข ตามนี้ค่ะ ทำได้ไหมคะ ละจะต้องให้ใครมาจัดการ

‘ให้แม่เดือนละ xxx บาท(มากประมาณนึงเลยค่ะ ถ้าส่วนนี้แม่จะให้พี่ๆก็แล้วแต่แม่ เราปล่อย)

และให้ใช้ในการรักษาพญาบาลได้ตามจริง

ถ้าแม่ go inter แล้วส่วนที่เหลือทั้งหมดยกให้การกุศล(ที่ไหนยังไม่ได้คิด)’

ปล จะว่าเรา go inter แล้วไม่ปล่อยวางก็ได้ แต่คนบางคนโหดร้ายกับเรา เราจะไม่ให้ความเหนื่อยยากที่เราทำสะสมมาตกไปเป็นของคนพวกนั้น อีกอย่าง ถ้าพวกนั้นใช้หมด แม่เราลำบากแน่ค่ะ 🙏🙏🙏🙏🙏

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่