ยา NSAIDs กับผลข้างเคียงที่ส่งผลต่อไตและตับ

สวัสดีครับ
พอดีผมปวดบริเวณข้อต่อเชิงกราน แล้วหมอให้ยา PrednisoLONE, Sulfasalazine, Mobic, Pregabalin มา
ลอง search ตัวยาดูพบว่าบางตัวเป็นยาในกลุ่ม NSAIDs ที่อาจส่งผลต่อตับและไต

ก่อนหน้านี้ผมเคยเป็นไขมันพอกตับมาก่อน และผลตรวจสุขภาพล่าสุดอยู่ที่ค่านี้ครับ

BUN 12.7
Creatinine 1.14
eGFR 78.63
SGOT 25
SGPT 42

อยากถามว่าควรทานยาตามที่หมอให้มา หรือปรึกษาหมอเพื่อเปลี่ยนยาหรือเปลี่ยนการรักษาดีครับ
ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview