ขอถามเกี่ยวกับสัญญาเช่าตึก

ที่บ้านผมได้ทำสัญญาเช่าตึกแล้วทีนี้สัญญากำลังจะหมดครับ คนเช่าประสงค์จะเช่าต่อแต่ทีนี้ปัญหาคือคนที่ทำสัญญานี้คือแม่ผมและผู้เช่า แต่ตอนนี้แม่ผมอยู่ต่างประเทศและไม่สามารถกลับไทยได้เนื่องจากโควิด19  เขาเลยจะให้ผมไปจัดการแทนแต่ผมไม่รู้ว่าเราทำยังไงระหว่าง 
1. ร่างสัญญาขึ้นมาใหม่ ซึ่งแม่ผมไม่ค่อยอยากให้ทำเพราะต้องเสียค่าทนายใหม่ 
2. ใช้สัญญาฉบับเดิน แบบเนื้อความเดิม แต่ถ้าวิธีนี้ผมก็ไม่รู้ว่าต้องทำยังไง 
ใครพอมีแนวทางช่วยหาทางออกหน่อยครับผม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่