ประมูลคอนโดจากกรมบังคับคดี แต่นิติไม่ยอมเปิดน้ำประปาให้

ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมซื้อคอนโด ด้วยการประมูลผ่านกรมบังคับคดี ซึ่งก่อนประมูลราวปีครึ่ง  ทางกรมบังคับคดีได้ส่งหมายถามนิติบุคคล เพื่อขอทราบค่าส่วนกลางคงค้าง และนิติบุคคลจะต้องตอบกลับภายใน 30 วัน เมื่อขายทอดตลาดได้ ทางกรมบังคับคดีจะเอาเงินที่ได้จากผม จ่ายให้นิติก่อน แล้วเงินที่เหลือค่อยให้กับเจ้าหนี้ แต่ทางนิติแจ้งว่าไม่ได้รับจดหมาย เลยไม่ได้ตอบกลับกรมบังคับคดี จึงมาทวงเงินนี้จากตัวผมซึ่งเป็นผู้ประมูลได้ ซึ่งผมก็ได้อธิบายกฎหมายข้อนี้พร้อมทั้งส่งหลักฐานข้อกฎหมายทั้งหมดให้นิติ แต่เขายืนยันว่าแม้ผมจะโอนได้(ไม่ต้องใช้ใบปลอดหนี้จากนิติ)ก็จะไม่ปล่อยน้ำให้ ซึ่งถ้าผมไม่มีน้ำใช้ ก็ไม่สามารถเข้าไปซ่อมแซม,รีโนเวทห้องได้(นัดช่างไว้กลางเดือนมกราคมนี้ ซึ่งถ้าต้องเลื่อนช่าง ก็ต้องรอคิวอีกยาวเลยครับ เพราะช่างคนนี้มีคนต่อคิวเยอะ)
ไม่ทราบว่าผมควรจะทำอย่างไรดีครับ นิติกร่างมาก ไม่สนใจและไม่เคารพกฎหมาย ท้าทายอย่างเดียว ซึ่งถ้าเป็นคดีความก็ต้องใช้เวลา ทำให้ผมเสียหายด้านการเงิน ก็ต้องฟ้องแพ่งต่อ และเท่าที่ทราบ เงินสำรองของนิติก็ไม่ได้มีมาก ถ้าผมฟ้อง อาจถึงขั้นนิติไม่มีเงินเหลือจ่ายค่าน้ำ,ค่าไฟ,เงินเดือนแม่บ้าน,รปภ. จะบานปลาย กลายเป็นเดือดร้อนกันทั้งตึกด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่