สอบถามผู้รู้คะ ...การเดินทางไปเบลเยี่ยม มีขั้นตอนอย่างไรบ้างคะ

อยากทราบขั้นตอนการขอวีซ่า ไปเบลเยี่ยมค่ะ ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง เนื่องจากไปหาข้อมูลใน Google มีความหลากหลาย จึงทำให้ไม่มั่นใจว่าต้องใช้เอกสารหลักๆอะไรบ้าง 

และอันนี้คือข้อมูลที่ได้มา
1.บัตรประชาชน
2.สำเนาทะเบียนบ้าน
3.หนังสือแจ้งที่อยู่จากเพื่อนฝั่งเบลเยี่ยม
4.รูปถ่าย 2 ใบ พื้นขาว
5.หนังสือรับรองจากกรมตำรวจฝั่งไทย เพื่อรับรองว่าเราไม่มีคดีติดตัว
6.เอกสารแปลจากไทย เป็น ภาษาเบลเยี่ยมด้วยหรือเปล่า แล้วเอกสารที่ต้องให้แปล ต้องเป็นเอกสารอะไรบ้าง
7.ตั๋วบินตรงไปลงเบลเยี่ยม สายการบินไหนดี และ ประหยัดคะ

- ไปในฐานะ นักท่องเที่ยวคะsmile
** และถ้าเพื่อนมีข้อมูลเพิ่มเติมในเรื่องของ วีซ่าการทำงานด้วย ก็ขอบคุณมากๆเลยคะ*
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
แค่เอาข้อมูลมาก็ไม่ถูกแล้ว ขอวีซ่าเชงเก้นเพื่อไปเที่ยว ไม่ได้ใช้ตามที่คุณว่ามาทั้งหมด  และการหาข้อมูลเอกสารที่ต้องใช้อย่างถูกต้อง ควรหาจากเว็บสถานทูตหรือตัวแทนที่รับยื่นวีซ่าที่สถานทูตแต่งตั้งเป็นทางการเท่านั้น อย่าไปช่องทางอื่น เพราะบางทีข้อมูลมันผิดพลาดได้

หลักๆมีแค่ รูปถ่ายจำนวนและขนาดตามที่กำหนด และต้องถ่ายให้ถูกต้องตามที่สถานทูตกำหนด ไม่ใช่แค่พื้นขาวแล้วจบ และพวก เอกสารรับรองการทำงาน เอกสารรับรองบัญชีจากธนาคาร  เอกสารการจองตั๋วเครื่องบินและโรงแรม(แบบไม่จ่ายเงิน)  ซึ่งจากบ้านเราไปเบลเยื่ยม ปัจจุบันมีแค่การบินไทยไปลงบรัสเซลล์ ส่วนที่เหลือก็ต่อเครื่องเอง ประกันการเดินทางตามวงเงินที่กำหนดไว้ด้วย ส่วนเอกสารใช้ภาษาอังกฤษได้ ไม่มีปัญหา

ส่วนบัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน  หนังสือรับรองความประพฤติจากสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ไม่ต้องใช้แต่อย่างใด ซึ่งเอาไป จนท.ก็คืนกลับมาให้ทั้งหมดอยู่ดี  และถ้าไม่มีหนังสือเดินทางก็ควรไปทำก่อนเพราะมันต้องใช้ยื่นพร้อมตอนขอวีซ่า

และเรื่องวีซ่าทำงาน นายจ้างที่นั่นต้องเป็นคนจัดการให้และต้องเป็นอาชีพที่ขาดแคลน แถมค่าใช้จ่ายสูงดูแล้วก็จะไม่คุ้มซะเท่าไหร่ รวมถึงอุปสรรคเรื่องภาษาด้วยเช่นกัน เพราะเบลเยื่ยมใช้ภาษาหลักๆคือ ดัชต์ ฝรั่งเศส เยอรมัน ถ้าคุณพูดแบบสื่อสารได้ดีมาก ก็ไม่มีปัญหาล่ะครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 5
- ไปในฐานะ นักท่องเที่ยวคะsmile
** และถ้าเพื่อนมีข้อมูลเพิ่มเติมในเรื่องของ วีซ่าการทำงานด้วย ก็ขอบคุณมากๆเลยคะ*

ท่านที่จะตอบคำถามพิจารณาตามนี้ครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview