M1 air หรือpro ดีครับ แนะนำหน่อย

กระทู้คำถาม
สอบถามครับ ผมทำงานที่ต้องใช้โปรแกรม ai ps lrและ sketchup
เคยใช้macbook pro 13” 2015ตัวเล็กสุดไม่มีปัญหาอะไร แต่ตอนนี้พังโดนน้ำไป อยาทราบว่า ตอนนี้ผมอยากซื้อตัวใหม่ m1 ผมควรใช้ air หรือ proดีครับ ลังเลมาก ใจก็อยากได้air เพราะเบาบางสวยดีแถมถูกกว่า (แต่ก็กลัวจะช้าจนทำงานไม่ได้)แต่ที่ลังเลมากๆเลยเห็นในรีวิวตัดต่อวัดีโอ4kได้ผมว่าไวมาก macตัวเก่าผมเปิดแค่รูป8kก็ค้างแล้ว รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ  

ปล.ไม่ว่าจะซื้อตัวไหนผมว่าจะอัพเป็นramเป็น16gb

ปล2. ไฟล์ถือว่าเล็กใช้แค่ ps ไฟล์ res300 ขนาด 1080x720 pi เป็นงานรีทัช

ปล3. Ai ทำพวกโลโก้ poster

ปล4. Sketchup ใช้เขียนแบบไม่ได้ละเอียดมาก แค่ห้องๆหนึ่ง

ปล5. Lr เป็นงานอดิเรก ถ่ายรูปแต่งรูปเล่น ไม่เกิน500รูป

ปล6. ที่พูดมาทำงานพร้อมกัน พร้อมท่องเวปอีก10แท็บ เป็นอย่างต่ำ (ชอบรับงานซ้อน5555)

ปล7.จบงานไฟล์ทั้งหมดส่วนใหญ่ไม่เกิน 5-10gbและไม่ได้มีปัญหาตัวเก่าที่พื้นที่ในตัวเครื่องน้อย จบงานทีหนึ่งก็เก็บเข้าexternalแล้ว (ตัวเก่าแค่128gbใช้งานได้สบาย)

เนื่องจากcovid เวลาใช้เงินก็อยากประหยัด แต่ก็กลัวว่าซื้อมาจะใช้งานไม่ได้ คาดว่าจะใช้ไปอีกยาวๆด้วย5ปีอย่างต่ำ
แนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่