รบกวนสอบถามการโพสต์รูปใน facebook ค่ะ ตั้งค่าเป็น HD แล้วค่ะแต่ไม่หาย

รบกวนสอบถามการโพสต์รูปใน facebook ค่ะ มีภาพประกอบ ตั้งค่าเป็น HD แล้วค่ะแต่ไม่หาย  เราลงโดยใช้ goole chrome และปรับ LR (2048px)
แล้วค่ะ แต่ไม่แน่ใจภาพอาจจะยาวไปไหม ทำให้ภาพเบลอค่ะ แต่พอคลิกที่รูปก็ชัดปกติค่ะ

1. รบกวนสอบถามค่ะว่า ภาพควรขนาดไม่เกิน กว้าง ยาว เท่าหร่ค่ะ
2. รบกวนแนะนำ app ที่ตัดรูปให้หน่อยค่ะ
3.  การ crop รูปทำให้ความสมบูรณ์หายไป ไม่สวยเท่า มีวิธีไม่ crop แล้วภาพยังชัดไหมค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
1. กว้างหรือยาวไม่ควรเกิน 2048 px ครับ
2. พอดีผมเช่า Lightroom อยู่แล้วก็ใช้ได้ทั้งในคอมและมือถือ แต่ถ้า app ฟรี ลองใช้ snapseed ดูก็ได้ครับ
3. การ crop คือการตัดส่วนเกินภายในภรูปทิ้งไป แต่ถ้าหมายถึงการย่อรูปผมจะใช้วิธีย่อลงทีละนิดครับ เช่น 6000 > 5000 > 4000 > 3000 > 2000 px ถ้าเราย่อทีเดียวจาก 6000 > 2000 px ความคมชัดก็จะลดลงไปเยอะเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่