ชมตะวันแรกแห่งปี 64@ พระตำหนักเขาค้อ งามนัก แวะบ้านร่มเกล้า รำลึกถึงล้นเกล้า จบที่กังหันลมฯ ปล่อยอารมณ์ไปตามกังหัน

ผมเดินทางออกจากเมืองบางกอก ก่อนลุงประกาศ เดิมตั้งใจจะไปต่อบ้านเชียงใหม่ จะไปดูการทำเขื่อนที่หลวงมาทำให้ ที่บ้าน ริมปิง อ.เมืองลำพูน ที่ว่า จะทำร้านอาหารสุขภาพ และเครื่องดื่มสมุนไพร ว่า จะตั้งชื่อว่า ร้าน “เฮือนชมปิง”  จะมีลานขันโตก ที่ผมติดน้ำปิง ยาวร่วมร้อยเมตร อากาศเย็นๆ น่าจะกินอาหารอร่อย แต่ไม่ได้ไปติดตามเลย ว่าก่อสร้างไปถึงไหน โดยเฉพาะครั้งนี้ มาถึงเพชรบูรณ์แล้ว ทางการขออย่าออกไปข้ามจังหวัด ....อ้าว แล้วทำไงดี 
          สรุปคือ เที่ยวในเพชรบูรณ์ ................................เรา 3 คนพ่อลูก เลยต้องงดไปลำพูน

ผมได้คำเชิญ จากพรรคพวก ให้ไปชมแสงแรกแห่งต้นปี 64 บนเขาค้อ ก็ไปสิ ผมแค่เตรียมน้ำชากับน้ำผลไม้ไป 
ขึ้นไปก็แวะดื่มกาแฟ ชมบรรยากาศทั่วๆ ไป  

ก่อนถึง พระตำหนัก เจอป้ายบอกไปลานกระซิบจันทร์ กับ ผาคอยเธอ 
ผมทำแยกไว้อีก กท. หนึ่งนะครับ ทำไว้แค่ต้องการบันทึกไว้นะครับ ==> https://pantip.com/topic/40421839

บรรยากาศดีเหมือนกันครับ 

นี้ห้องพัก ก็ใช้ได้เลยครับ แต่ผมก็เอาเสื้อยืดติดไป เวลาไปพักสถานที่ประมาณนี้ ผมจะเอาเสื้อยืด มาหุ้มหมอน เพราะดูแล้ว คงผ่านสมรภูมิมาไม่น้อย 
         ผมแพ้ไรฝุ่น เลยต้องระวังไว้ก่อน ไม่งั้นะหายใจไม่ค่อยออก พาลต้องหายใจทางปากช่วย ก็จะทำให้มีเสียกรนนิดๆ  ไม่งั้นก็ต้องกินยาแก้แพ้ช่วย .......ต้องกิน เพราะผมก็แพ้อยู่บ่อยๆ ฮ่าๆๆ 
นอกจากที่พักแล้ว พรรคพวกผมยังเตรียมของปิ้งย่าง ไว้ให้ด้วย สำหรับมื้อค่ำของต้นปี  64
เยี่ยมเลย .......อากาศเย็นมากๆๆๆๆ ได้ปิ้งย่างมาเติม พร้อมน้ำอมฤต น้ำชา และน้ำผลไม้ดอง ช่วยประโลมใจให้หายช้ำได้พอควร 

คืนนี้  จันทรคราส  

ยามอรุณ 
บรรยากาศยามเช้า .................กับแสงแรกแห่งต้นปีวัว

ค่ำคืนที่ผ่านมา ได้สัมผัสความหนาวเย็น ได้ดูดดื่มทั้งบรรยากาศและน้ำชา น้ำผลไม้หมัก
        ขอตอบได้ว่า ................ดีต่อใจมากเลยครับ 
สายๆ ไปกินอาหาร เป็นข้าวต้มหมู มีเลือดหมู อาหารหลายอย่าง ไม่ต้องเตรียมเลยครับ รสชาติอร่อยมากๆๆ 

รำลึกถึง ล้นเกล้า ร.๙ และวีรกรรมห้วยหมากแข้ง ของ ร.๑๐
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ผมออกจากที่พัก พระตำหนักเขาค้อ ลงไปหลัง อบต.เขาค้อ จะเจอป้ายบอก “บ้านร่มเกล้า” อยากให้หลายๆ ท่าน มาแวะชมครับ ที่นี้ ไม่มีอะไรที่พิเศษมากๆ  แต่พอผมทราบว่า เป็นที่ทรงงานของ ล้นเกล้า ร.๙ รวมทั้ง วีรกรรม ในยุทธภูมิบ้านหมากแข้ง ของ ร.๑๐ ในช่วงที่ทรงเป็นพระบรมโอรสาธิราส ที่นี่ ควรให้เด็กๆ เยาวชนมาแวะเรียนรู้ เรื่องราวต่างๆ  เป็นช่วงการคุกคามของระบอบการปกครองแบบคอมมิวนิสต์
          เราจะได้เข้าใจว่า ผกค. มันจบไปแล้ว อย่าไปปลุกผีเขาเลย ยุคสมัยมันเปลี่ยนไปมากแล้วนะครับ 

ทุ่งกังหันลม ปล่อยอารมณ์ไปตามกังหัน 
         จากนั้นผมก็ไปต่ออีกไม่นาน ไปปลายทาง @ ทุ่งกังหันเขาค้อ ....
เจอคนเยอะพอสมควรเลยครับ  เลยต้องระวังให้มากๆ เดินชมทัศนาอย่างระวัง รักษาระยะห่าง อากาศดีครับ แต่แดดแรง ช่วยให้อุ่นได้ แต่แนะนำว่า ควรทาครีมกันแดดสักหน่อยครับ 
ที่จริงก็ยังอิ่มนะ แต่บรรยากาศ มันกระตุ้นให้อยากดื่มชา-กาแฟสักหน่อย เอานะไหนก็ไหนแล้ว ช่วยร้านค้าเขาหน่อย 

จบจากที่นี่ ก็จะกลับ มีพรรคพวกส่งไลน์ ชวนไป ภูโลเล ไม่ใช่ๆๆ “ ภูลมโล “
เขาชวนไปชม “ ดอกพญาเสือโคร่ง ”
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

แต่ไม่ไปดีกว่า เพราะที่ “เขาค้อ” ว่าหนาวแล้ว ที่ภูลมโล น่าจะหนาวกว่า แต่จะหนาวกว่านั้นหากโดนชวนให้ถล้ำใจไปเยือนที่ “ภูลมลวง” เจอลวงเข้าไป เป็นไงเล่า หนาวใจไหม!!  สมควร 
ฝากเพลงฟังยามอากาศหนาวๆ  ==>

อากาศเย็นๆๆๆ  หนาวจับใจ มีน้ำชา พิเศษ เป็นเพื่อนเพิ่มความอุ่นให้ร่างกาย 
อดนึกถึงเพลงนี้ไม่ได้ ==> 
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่